Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้บอร์ดตัวท็อปของ gigabyte ชิพเสียงดี แต่ทำไม แยกไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้บอร์ดตัวท็อปของ gigabyte ชิพเสียงดี แต่ทำไม แยกไม่ออก

คือผมอยากรู้เรื่องชิพเสียงในออนบอร์ดอะครับ คือตอนนี้ผมใช้ z370 aorus gaming 7ที่เป็นตัวท็อปของ gigabyte อยู่ ดูจากรีวิว เห็นเขาบอกว่าให้ชิพเสียงจัดเต็มมาก แต่ผมก็ไม่รู้เรื่องเลย
    เท่าที่ผมลองฟังก็ไม่เห็นจะแตกต่างตรงไหน ตอนนี้ผมใช้ หูฟังของ steelseries siberia 350 และใช้ลำโพง Edifier R1700BT จากที่มีท่านในนี้แนะนำให้ไปซื้อ
    เวลาผมเล่นเกม fps เช่น pubg ใช้หูฟัง ฟังเสียง ก็ยังแยกไม่ออก ว่ามันแตกต่างกันตรงไหน ลองเอาหูฟัง ไปใช้กับอีกเครื่อง บอร์ด msi z270 tomahkwn รุ่น ล่าง-กลาง ก็ไม่เห็นความแตกต่างเลยอะครับ
    ลองอีกเครื่องหนึ่งอีก บอร์ด h110 ที่ราคา พันกว่าบาท ก็ยังแยกไม่ออกอยู่ดี
    แล้วเรื่องลำโพง Edifier R1700BT ผมเปิดเพลงดังๆใน youtube โดยต่อจากคอม z370 ของผม กับ เปิด โหมด bluetooth โดยใช้ไอแพดเปิดเพลงใน youtube ก็ยังแยกไม่ออกเลยครับ
    สรุปที่ผมฟังไม่ออกคือ ผมฟังไม่เป็นเอง หรือ เป็นเพราะผมต้องลงไดร์เว่ออะไรเกี่ยวกับเสียงและโปรแกรมปรับเสียงอะไรอย่างนี้หรือป่าวครับ เพราะเวลาผมลงวินโด 10 มันก็ลงให้เองอยู่แล้วใช่ไหมครับ หรือผมเข้าใจผิด
    และอีกเรื่องหนึ่ง หูฟังผม หัวเสียบ เป็น usb จำเป็นไหมว่าต้องเสียบ usb 3.0 เพราะผม ขก เสียบสาย usb 3.0 ของหน้าเคส จึงใช้แค่ usb 2.0 หน้าเคส
    Last edited by folkzacup; 12 Mar 2018, 23:37:01.

Originally posted by folkzacup View Post
    คือผมอยากรู้เรื่องชิพเสียงในออนบอร์ดอะครับ คือตอนนี้ผมใช้ z370 aorus gaming 7ที่เป็นตัวท็อปของ gigabyte อยู่ ดูจากรีวิว เห็นเขาบอกว่าให้ชิพเสียงจัดเต็มมาก แต่ผมก็ไม่รู้เรื่องเลย
    เท่าที่ผมลองฟังก็ไม่เห็นจะแตกต่างตรงไหน ตอนนี้ผมใช้ หูฟังของ steelseries siberia 350 และใช้ลำโพง Edifier R1700BT จากที่มีท่านในนี้แนะนำให้ไปซื้อ
    เวลาผมเล่นเกม fps เช่น pubg ใช้หูฟัง ฟังเสียง ก็ยังแยกไม่ออก ว่ามันแตกต่างกันตรงไหน ลองเอาหูฟัง ไปใช้กับอีกเครื่อง บอร์ด msi z270 tomahkwn รุ่น ล่าง-กลาง ก็ไม่เห็นความแตกต่างเลยอะครับ
    ลองอีกเครื่องหนึ่งอีก บอร์ด h110 ที่ราคา พันกว่าบาท ก็ยังแยกไม่ออกอยู่ดี
    แล้วเรื่องลำโพง Edifier R1700BT ผมเปิดเพลงดังๆใน youtube โดยต่อจากคอม z370 ของผม กับ เปิด โหมด bluetooth โดยใช้ไอแพดเปิดเพลงใน youtube ก็ยังแยกไม่ออกเลยครับ
    สรุปที่ผมฟังไม่ออกคือ ผมฟังไม่เป็นเอง หรือ เป็นเพราะผมต้องลงไดร์เว่ออะไรเกี่ยวกับเสียงและโปรแกรมปรับเสียงอะไรอย่างนี้หรือป่าวครับ เพราะเวลาผมลงวินโด 10 มันก็ลงให้เองอยู่แล้วใช่ไหมครับ หรือผมเข้าใจผิด
    และอีกเรื่องหนึ่ง หูฟังผม หัวเสียบ เป็น usb จำเป็นไหมว่าต้องเสียบ usb 3.0 เพราะผม ขก เสียบสาย usb 3.0 ของหน้าเคส จึงใช้แค่ usb 2.0 หน้าเคส
    เรื่องเสียงต้องศึกษาเอาหน่อยครับ ซาวน์ออนบอร์ดที่โฆษณาว่าเจ๋งๆ ลองไปไล่ดู Component บนตัว pcb แล้วเอามาเทียบกับบน Sond card 3000 ขึ้นสักตัวนึ่ง ยังไงก็สู้ไม่ได้ทุกกระบวนท่า ปัจจุบันผมไม่สามารถกลับไปใช้ ซาวน์ออนบอร์ดได้อีกแล้ว ฟังแล้วเสียอามณ์สุดๆ ลองอ่านลองศึกษากับท่านๆ ในห้องซาวน์หลายคนเก่งๆ มีความรู้เรื่องเสียงดีมากๆ ผมก็เก็บๆ ความรู้มาจากในห้องนี้นี่แหละครับ ปัจจุบันก็ใช้ x-ae 5 กับ Sennhaiser G4ME ONE อยู่จบทั้งเกมส์ ทั้งฟังเพลง ต้องลองดูแล้วจะรู้ว่าดีกว่าออนบอร์ดยังไง

Last edited by rayman9; 13 Mar 2018, 00:11:51.

Comment

ต้องลงโปรเเกรมเเยกคับ windowsลงให้เเค่ realtek ต้องใช้ realtek + โปรเเกรมเสริมของตัวบอร์ดเอง เข้าไปดูใน support ของ board gig เลยคับ

Comment

Sound Card หรือ Sound Onboard ไม่มีผลกับหูฟังแบบ USB เลยครับ

เพราะหูฟังจะใช้ Sound USB ของตัวเอง

ส่วนลำโพง ถ้าเปิดเพลงจาก youtube ยังให้รายละเอียดเสียงไม่มากนัก ลองเปิดไฟล์ Flac เทียบกันดูครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ เรื่องซาวการ์ด ผมคงไม่ซื้ออะครับ เอาที่มีอยู่ กลัวมันจะบานปลาย เพราะเวลาผมหลงเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ผมจะห้ามใจไม่ค่อยอยู่อย่างเช่นชุดน้ำของผม555 ส่วนเรื่องโปรแกรม ผมไปลองโหลดมาแล้วครับ
          โหลดมา 3 อันทั้งหมดเลย แต่มีอยู่อัน1 เวลากดติดตั้งมันจะลบของอีกอัน1 ซึ่งผมงงมากว่าต้องควรลงอันไหน
          สรุปลงได้แค่ 2 อัน จะมีอัน1ที่ลงแล้วมันจะ unstall ของอีกอัน
          และส่วนเรื่องเพลงใน youtube ผมจะลองเล่นไฟล์ flac ดูครับ
          อีกคำถาม หูฟังหรือลำโพงของผม ถ้าเปิดสุดบ่อยๆจะทำให้ลำโพงแตกไหมครับ เคยได้ยินมาต้องแต่เด็กๆ
          ไม่รู้ตอนนี้เทคโนโลยีพวกลำโพงหูฟังไปถึงไหนแล้ว เวลาเปิดสุดหลอดยังจะทำให้แตกอยู่ไหมครับ ทั้งลำโพงและหูฟังของผม

Comment

Originally posted by Regen View Post
            ต้องลงโปรเเกรมเเยกคับ windowsลงให้เเค่ realtek ต้องใช้ realtek + โปรเเกรมเสริมของตัวบอร์ดเอง เข้าไปดูใน support ของ board gig เลยคับ
            Gig ตัวที่ว่ามันใช้สุดยอด dac ตัวหนึ่งครับ เครื่องเสียง dac แพงๆใช้กัน แค่ชิพdac ตัวนี้ราคาราวๆ 2 พันนะครับ ES 9018

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
              Gig ตัวที่ว่ามันใช้สุดยอด dac ตัวหนึ่งครับ เครื่องเสียง dac แพงๆใช้กัน แค่ชิพdac ตัวนี้ราคาราวๆ 2 พันนะครับ ES 9018
              ผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ สรุป ผมต้องโหลดโปรแกรมอะไรบ้าง

Comment

คุณโชคดีแล้วที่ฟังไม่ออก เพราะคุณจะไม่ต้องไปเสียเงินมากมายกับเรื่องเสียง แต่หูฟังเกมส์มิ่งเท่าที่ผมอ่านรีวิวมา หรือแม้แต่ลำโพง edifier เนี่ย(อันนี้ไม่แน่ใจ เพราะยังไม่เคยใช้และแกะวงจรมันมาดู) มันมักจะมี dac มาในตัว ซึ่งพอเอาไปเสียบกับคอมฯแล้ว มันไม่ได้ใช้ความสามารถของภาคเสียง บน mainboard เลยนะ

คิดดูว่าหูราคาแค่นี้ ต้นทุนไม่ถึง 50% ของราคาขาย คุณคิดว่าเค้าจะใส่ dac ราคาเท่าไหร่มาให้คุณ ลำโพงตัวนี้ราคาเท่าไหร่ แถมมีภาครับบูลทูธอีก ไหนจะมีตัวรับสัญญาณรีโมทอีก ของพวกนี้ คุณภาพมันตามราคา

แต่ในแบบมีเหตุผลนะ บางอย่างก็เกินไปจริงๆ ก็ปล่อยๆเค้าไปเถอะ เช่นสายพาวเวอร์เส้นละ 3 แสน ... ที่ผมกล้าบอกเพราะผมทำแอมป์ ทำ dac ใช้เอง เลือกอุปกรณ์มาลงเองหมด

บอร์ด Gigi ที่ว่า ใช้ dac ของ ess ซึ่งเป็นค่ายที่มีชื่อทาง dac ในระยะหลังๆนี่นิยมกันมากๆ แต่ตัวที่ลงบอร์ดมันเป็น 9018q2c ซึ่งไม่รู้่ว่าต่างจากตัวพี่ใหญ่ 9018 อย่างไงบ้าง ต้องไปดู datasheet อีกที เรื่องเล่นเพลง เสียงต่างๆ หลักๆน่าจะผ่านตัวนี้

realtek ตัวที่ติดมาก็น่าจะเป็นรุ่นบนๆ หรือท๊อปของค่าย ไม่แน่ใจ ดูสเปคก็โอเคอยู่ ดีกว่าของบนเมนบอร์ดรุ่นที่ถูกกว่า แต่เห็นบอกว่าใช้ทำ surround กับเล่น dsd

คาปา elec ใช้ nichicon fine gold ขึ้นชื่และนิยมในทาง audio อยู่แล้ว ส่วนฟิล์มก็ใช้ wima จริงๆตัวไม่กี่บาทหรอก ชอบเอามาโฆษณากันจัง จริงๆมียี่ห้อแพงกว่า แต่ไม่นิยม ที่ผมใช้่ก็ยี่ห้อนี้แหละ หาง่ายดี เสียงก็ถือว่าดีตามราคา

ตัวขับใช้ opamp ยอดนิยมแบบ TI LME47920 ตัวละ 250 บาท คุณภาพเสียงถือว่าดี แต่มันดันไม่บอกตัวขยายออกหูฟังไม่รู้ว่าใช้ของอะไร แถมยังใช้ TXC Osc. มาให้สัญญาณ dac อีก

ไหนจะยังมี driver แบบที่ใช้บน AE-5 มาให้ คือที่ว่ามานี่ มันน้องๆ dac ขายตัวละ 8 พันขึ้นหรือพวกเครื่องเล่นพกพาราคาเป็นหมื่นๆเลยนะ เรื่องขนาดวงจรกับจำนวนอุปกรณ์ มันไม่ได้เกี่ยวหมดหรอกครับ มันอยู่ที่การออกแบบวงจร ซึ่ง gig ไม่ได้ทำการ์ดขายเองแบบ asus

ก็ไม่รู้ว่าออกแบบเองหรือไปจ้างใครเค้า

จริงๆ ผมก็ไม่อยากให้มีภาคเสียงเทพๆ มากับเมนบอร์ดรุ่นบนๆเท่าไหร่ เพราะมันเพิ่มราคาไปเยอะ หากเราไม่คิดจะใช้มันก็ไม่มีประโยชน์ แต่เดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้หมดเหมือน rgb นั่นแหละ เพราะคนที่ซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ ไม่คิดจะใช้หรอกครับ

ถ้าอยากให้ต่างแนะนำไปหาหูฟัง full size แบบ monitor มาเอาตามงบเลย ถ้าฟังไม่ออกอีก คุณโชคดีจริงๆแล้วล่ะครับ ไม่ต้องหมดไปกับเรื่องเสียงแบบคนเล่นเครื่องเสียง หูฟัง เครื่องเล่นพกพา ฯลฯ กิเลสจะได้น้อยลงครับ

โปรแกรมที่ใช้ฟังผมใช้ jriver ฟรีแต่ดีก็ foolbar ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะ แต่อยู่ที่ไฟล์ที่คุณเอามาเล่นด้วยนั่นแหละ ง่ายๆก็ไปหา cd แผ่นแท้ไม่ใช่ mp3 นะ มาลองเล่นดู ถ้าไม่ต่างก็....นะ
                Last edited by ToehNarak; 13 Mar 2018, 09:28:39.

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                  ผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ สรุป ผมต้องโหลดโปรแกรมอะไรบ้าง
                  น่าจะโปรแกรมบนหน้าเว็บของเมนบอร์ดแหละครับ ปรับแต่งได้นิดหน่อย แต่ก็อย่างที่ท่าน osxp บอกเสียบผ่าน usb คุณภาพเสียงที่ได้ แทบจะไม่มีผลเลยถ้าไม่เสียบผ่านแจ๊ค 3.5

Comment

เสียดาย Gaming ซีรี่ย์นี้ เปลี่ยน OP-AMP ไม่ได้ละ ไม่งั้นแต่งเสียงกันสนุก

Comment

Originally posted by Antfield View Post
                      เสียดาย Gaming ซีรี่ย์นี้ เปลี่ยน OP-AMP ไม่ได้ละ ไม่งั้นแต่งเสียงกันสนุก
                      โมจับสายลากเข้าซ๊อคเก็ตเองก็ได้ครับ มันไม่สวย แต่ใช้งานได้เหมือนกัน ยี่ห้ออื่นมักจะไม่นิยมให้คนแต่งเหมือน asus ครับ ค่ายนี้จะใส่ซ๊อคเก็ตมาให้ถึงจะเป็นของถูกก็ใช้ได้เหมือนกัน

Comment

ไม่แน่ใจว่าหูฟังมีแอมป์ในตัวไหม

ดาวน์โหลดไดรเวอร์หูฟังมาแล้วใช่ไหมครับ

้ถ้าอยากรู้ว่าต่างไหมลองใช้สายนี้ดูครับ

usb to aux.jpeg

aux to.jpg

Comment

สงสัยได้ซื้อหูฟังใหม่ มีแนะนำอยู่นะเล่น pubg

Comment

หูฟังใช้ USB + ลำโพงบลูทูธ = มันไม่ได้ใช้ชิบเสียงออนบอร์ดเลยครับ ไม่แปลกที่จะใช้บอร์ดถูกหรือเก่าตกยุคเสียงยังให้เหมือนเดิม ฟังเพลงแต่คนละโปรแกรมยังพอแยกได้อยู่ครับ

Comment

ลงโปรแกรม Creative Sound BlasterX 720? แล้วไปปรับ Equalizers เป็น เกมส์ FPS ถ้ามันอัพเดทแล้วมีเกมส์ที่เราจะเล่นก็เลือก pubg
                              เสียบเสียเป็น 3.5mm ไม่ใช่ Usb

Comment

Working...
                              X