Announcement

Collapse
No announcement yet.

อนาคต ของ 1150

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อนาคต ของ 1150

เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ผมตัดสินใจซื็อ H97PRO4 เพราะมองว่า 1150 น่าจะสดใส
    เวลาร่วงเลยมา กลับการไม่ได้มาเสพเว็บนี้เลย

อยากรู้ว่า ตอนนี้ 1150 โดนลอยแพแล้วหรอคับ
    แล้วในตระกูล 115X เนี่ยอันไหนมีอนาคตสุดหรอคับ

คิดถึงสมัย 775จัง กว่าจะลงตัว ได้ข่าวว่ามีหลายซ๊อคเก็ตมากๆ

แพยังไงครับ ?

Comment

1151 v1 ยังถูกเริ่มลอยแพแล้วเลยย เอิ๊กๆ เหลือแค่รอเวลา ถ้าเทียบในตระกูล 115X
      1156 คือบัดซบที่สุด 1155 นี่ถือว่ายาวนานอยู่ ผ่านได้ 2 Gen 1150 ก็ 2 Gen
      แต่ Gen 5 ไม่มีขายในบ้านเรา แต่ระยะเวลาชีวิตก็พอพอกับ 1155 1151 V1 นี่ซ้ำรอยกับ 1156 ชัดๆ ถรุ๊ยชีวิต

ปล.ไม่อยากนั่งแพไปใช้ AMD AM4 ครับอนาคตยาว อันนี้ไม่ได้อวยนะ คือ ความจริง

Comment

4 ปีกว่า เช่นกันครับ ยังเมพอยู่เลย (ไม่น่าจะมี AMD ตัวไหน พลัง Core แรงกว่านี้ได้) ^^
        V

Comment

กรณี AMD ผมว่าก็ไม่ได้ต่างไรกับ Intel

FM1 FM2 FM2+
          AM3+ ที่ลากยาวเพราะไม่มีรุ่นใหม่ขาย
          AM4 อาจจะดูยาว แต่จริงๆก็ใส่ได้2เจน มี 1 (14nm 2017) 1.5 (12nm 2018) 2 (7nm 2019) 2.5 (7nm+ 2020)

Comment

Comment

ผมว่า 1150 ไม่เรียกว่าแพนะ 1151v1 ดูนะแพมากกว่า หมายถึงปัจจุบันนะ
              แต่ถ้าย้อนไปตอนที่ลุ้นว่าจะมี gen 5 ลง 1150 ไหม ตอนนั้นก็ว่าแพได้

socket นึงอยู่ได้ 2 ปี รองรับ 2 gen ก็โอนะ
              เพราะจะให้ออกแบบ cpu รุ่นใหม่ ๆ บนฐานเดิม ๆ คงเกิดได้ยาก เพราะสมัยนี้อะไร ๆ ก็รุดหน้าไปไว
              Last edited by taibkk; 13 Mar 2018, 20:25:35.

Comment

ยังสั่งKFCกินได้อยู่ครับ

Comment

Originally posted by Indilinx View Post

Comment

Originally posted by Indilinx View Post
                    pizza ด้วยครัส

Comment

อ่านมาเรื่อย ๆ เจอเม้นนี้ ช๊อก....

Comment

ตัวท็อปของ 1150 อย่าง 4790k นี่ oc ไปอย่างน้อย 4.7 ghz เล่นเกมได้ประสิทธิภาพใกล้เคียง 8700k เลยนะ
                        Intel ไม่น่าเลิกผลิตเลยน่าเอาไว้เป็นทางเลือกให้คนใช้ DDR3 แต่ถ้าไม่เลิกก็ขายของใหม่ไม่ออกแหง ถถถ

Comment

Originally posted by cmman View Post
                          ตัวท็อปของ 1150 อย่าง 4790k นี่ oc ไปอย่างน้อย 4.7 ghz เล่นเกมได้ประสิทธิภาพใกล้เคียง 8700k เลยนะ
                          Intel ไม่น่าเลิกผลิตเลยน่าเอาไว้เป็นทางเลือกให้คนใช้ DDR3 แต่ถ้าไม่เลิกก็ขายของใหม่ไม่ออกแหง ถถถ
                          ผมว่าผลิตบอร์ด 1150 รุ่นท้อป ๆ ที่ใส่ DDR4 มาให้ดีกว่าครับ 555
                          CPU รุ่นท้อป ๆ ของแต่ละ Gen ประสิทธิภาพถือว่าโอเคอยู่หลายปี แต่บอร์ดรองรับมาตรฐานเก่า เลยดูล้าหลังไว

Comment

จริงๆ ถ้าวัดกันที่ตัวชิพ พวกรุ่น H97/Z97 นี่เป็นรุ่นแรกที่ทำลวดลายวงจรอยู่ที่ 22 nm แล้วนะ จนมา Z370 ตอนนี้ก็ยัง 22 nm
                            Z97 มันก็มีฟังก์ชันที่ค่อนข้างครบถ้วนนะ ถ้าเทียบกับพวกใหม่ๆ อาจแพ้แค่พวกความเร็ว M.2 แต่จริงๆ มันก็เพียงพอแล้ว

ปล. ชิพ AM4 อีกฝั่ง ตอนนี้ยังผลิตที่ 55 nm อยู่เลยย อะไรหลายอย่างก็ยังด้อยกว่า INTEL นะพูดกันตรงๆ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                              จริงๆ ถ้าวัดกันที่ตัวชิพ พวกรุ่น H97/Z97 นี่เป็นรุ่นแรกที่ทำลวดลายวงจรอยู่ที่ 22 nm แล้วนะ จนมา Z370 ตอนนี้ก็ยัง 22 nm
                              Z97 มันก็มีฟังก์ชันที่ค่อนข้างครบถ้วนนะ ถ้าเทียบกับพวกใหม่ๆ อาจแพ้แค่พวกความเร็ว M.2 แต่จริงๆ มันก็เพียงพอแล้ว

ปล. ชิพ AM4 อีกฝั่ง ตอนนี้ยังผลิตที่ 55 nm อยู่เลยย อะไรหลายอย่างก็ยังด้อยกว่า INTEL นะพูดกันตรงๆ
                              55nm

Comment

Working...
                              X