overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: power supply v6 ใช้มา 6 ปี ทนครับ C ยังไม่มีตัวไหนบวมเลยมี C lesr อยู่ 4 ตัว ถือว่าดี

OverclockZone Member

Default power supply v6 ใช้มา 6 ปี ทนครับ C ยังไม่มีตัวไหนบวมเลยมี C lesr อยู่ 4 ตัว ถือว่าดี

เอามาบอกต่อครับ ไม่ได้หัวคิวหรือ อะไรทั้งนั้น

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ขอเมียเก่าผม สองปีลากบอร์ดพังไปด้วยอันนั้น นับว่าดีไหมครับ

OverclockZone Member jonenike's Avatar

รุ่นนี้เคยซื้อ 2 ตัว ตัวแรกใช้ได้ 2 ปี พัง เคลมมาก็เหมือนว่าไม่ได้ซ่อมจริงจังหรือไงก็ไม่ทราบ คือดีขึ้นแต่ยังมีปัญหาอยู่
    ไม่ประทับใจครับ หลังจากเคลมก็เลยซื้อแต่ตัวราคา 500 ( อีกยี่ห้อแต่ บ. เดียวกัน ) ก็พอ สำหรับคอมทั่วๆ ไป
    เพราะจ่ายแพงขึ้นก็ไม่ได้รู้สึกว่าดีกว่าเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถือว่าใช้คุ้มละ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

นี่ 8 ปีล่ะ FSP 450w ติดเคสแบรนด์

ซื้อมา 500 คุ้มโครต

Last edited by XsoeIIsJ; 13 Mar 2018 at 23:48:15.

OverclockZone Member SclAsSic's Avatar

อยากรู้สเป็คจขกท.ว่าใช้งานอะไรบ้างครับ

Sent from using Tapatalk

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกซะทีเดียว
    มันขึ้นว่า แต่ละคนใช้ยังไงด้วย (บางคนโคตรสกปรก บางคนก็ทำความสะอาดตามสมควร)
    อีกทั้งระบบไฟบ้านแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน (บางบ้านก็มีสายดิน บางบ้านไฟก็สุดยอดจะมลภาวะ)
    สารพัดสารเพ สภาพอากาศ อุณหภูมิ ความชื้น บลาๆ

แต่ที่ถ่ายรูปเครื่องในมาให้ดูก็มีส่วนดีอยู่ สำหรับรุ่นนี้ คืออะไหล่ค่อนข้างจะเต็มบอร์ด มีแหว่งน้อย
    ที่นี้เขาบอกว่ามี passive PFC ผมก็ยังไม่เห็นน่ะ
    ดีหน่อยที่มี EMI Filter กะ ซีตัวฟ้าๆ (PSU บ้านๆ ไม่เห็นมีให้)
    ส่วนเรคติไฟร์ เป็นไดโอดสี่ตัว ที่ผมเข้าใจคือ เป็น ตัวบริดเรคติไฟร์ แบบ สี่ขา จะดีกว่า
    แล้วฟิวส์ มันอยู่ไหนละเนี่ย เทอร์มิสเตอร์

ส่วน C low ESR เนี่ย ยี่ห้อห่วยแค่ไหน เขาก็ใส่ให้อยู่น่ะ ประมาณ 4 ตัวเนี่ยแหละ
    แต่ของดีหน่อยๆ มันจะจัดเต็มทุกตัว แถมการกรองไฟขาออกจะทำมาดีกว่านี้เยอะเลย

สุดท้ายนี้ ผมก็พูดไปตามเนื้อผ้า อยากได้ของดีๆ มันต้องจ่ายหนักเป็นเรื่องทำมะดา จะใช้แบบไหนก็ต้องดูงบตัวเองเป็นหลักเนอะ
    ปล. ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์การใช้งานละกัน
    ปล. ยี่ห้อนึงจำไม่ได้ล่ะ มี passive PFC ด้วยความสงสัยเลยแกะมาดู มีแค่เหล็กโง่ๆ ก็ลวดทองแดงสั้นๆเดินให้ดูเหมือนใช่ สุดท้ายของเก๋ ต้มกันชัดๆ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

Quote Originally Posted by lairwtiare View Post
    จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกซะทีเดียว
    มันขึ้นว่า แต่ละคนใช้ยังไงด้วย (บางคนโคตรสกปรก บางคนก็ทำความสะอาดตามสมควร)
    อีกทั้งระบบไฟบ้านแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน (บางบ้านก็มีสายดิน บางบ้านไฟก็สุดยอดจะมลภาวะ)
    สารพัดสารเพ สภาพอากาศ อุณหภูมิ ความชื้น บลาๆ

แต่ที่ถ่ายรูปเครื่องในมาให้ดูก็มีส่วนดีอยู่ สำหรับรุ่นนี้ คืออะไหล่ค่อนข้างจะเต็มบอร์ด มีแหว่งน้อย
    ที่นี้เขาบอกว่ามี passive PFC ผมก็ยังไม่เห็นน่ะ
    ดีหน่อยที่มี EMI Filter กะ ซีตัวฟ้าๆ (PSU บ้านๆ ไม่เห็นมีให้)
    ส่วนเรคติไฟร์ เป็นไดโอดสี่ตัว ที่ผมเข้าใจคือ เป็น ตัวบริดเรคติไฟร์ แบบ สี่ขา จะดีกว่า
    แล้วฟิวส์ มันอยู่ไหนละเนี่ย เทอร์มิสเตอร์

ส่วน C low ESR เนี่ย ยี่ห้อห่วยแค่ไหน เขาก็ใส่ให้อยู่น่ะ ประมาณ 4 ตัวเนี่ยแหละ
    แต่ของดีหน่อยๆ มันจะจัดเต็มทุกตัว แถมการกรองไฟขาออกจะทำมาดีกว่านี้เยอะเลย

สุดท้ายนี้ ผมก็พูดไปตามเนื้อผ้า อยากได้ของดีๆ มันต้องจ่ายหนักเป็นเรื่องทำมะดา จะใช้แบบไหนก็ต้องดูงบตัวเองเป็นหลักเนอะ
    ปล. ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์การใช้งานละกัน
    ปล. ยี่ห้อนึงจำไม่ได้ล่ะ มี passive PFC ด้วยความสงสัยเลยแกะมาดู มีแค่เหล็กโง่ๆ ก็ลวดทองแดงสั้นๆเดินให้ดูเหมือนใช่ สุดท้ายของเก๋ ต้มกันชัดๆ
    ตัวนี้ป่ะครับ อิอิ

https://www.overclockzone.com/zolkor...y60/index.html

OverclockZone Member Regen's Avatar

Quote Originally Posted by Arjuna View Post

https://www.overclockzone.com/zolkor...y60/index.html
    เข้าไปอ่านเเล้วฮา บังเเซวยับเลย 55555

OverclockZone Member tontan's Avatar

ผมเคยใช้ asus 450w ตั้งแต่P4 3.0ออกมาใหม่ๆ จนปัจจุบันให้คนข้างบ้านใส่เครื่องi5 3450 ก็ยังใช้อยู่ ส่วนPSUบางยี่ห้อแถมราคาแพงกลับไม่ค่อยทนเอาแค่พ้นประกันยังเกือบไม่รอด

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

Quote Originally Posted by tontan View Post
    ผมเคยใช้ asus 450w ตั้งแต่P4 3.0ออกมาใหม่ๆ จนปัจจุบันให้คนข้างบ้านใส่เครื่องi5 3450 ก็ยังใช้อยู่ ส่วนPSUบางยี่ห้อแถมราคาแพงกลับไม่ค่อยทนเอาแค่พ้นประกันยังเกือบไม่รอด
    Asus ตัวที่ว่าลองไปดูฉลากสิครับว่าใครผลิตให้.........

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

Quote Originally Posted by Arjuna View Post

ใช่เลย มุขนี้แหละ บังซอลแซวยับเลย
    แต่ของที่เจอยี่ห้อ จีหวิว อะคับ (ว่าจะไม่บอกแล้วเชียว)

ทิ้งท้ายนิดนึง เรื่อง PSU ยิ่งหนักยิ่งดี
    PSU ดีๆมันหนักจริงๆนะ เพราะ เสียงทะเลที่ผมใช้นี้มันหนักกว่าPSUบ้านที่เคยใช้ราวๆกับเอาก้อนหินมันยัดใส่เต็มลูกเลย
    (คือมันหนักมากๆจริงๆ ไม่รู้มันหนักอะไรเหมือนกัน รอมันเสียก่อน จะแงะมาให้ดู)

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

ผมใช้ Gview Titanium 500w มา 7-8 ปี ได้หละครับ เปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟต่ำใหม่หมด ตั้ง 3 ปีที่แล้ว ยังใช้งานได้ดีจนสเปคที่อัพปัจจุบันเลยครับ

ไอหม้อแปลงที่พันลวดน้อยรอบ มันน่าจะเป็นหม้อแปลง protec นะครับ ผมเคยลองศึกษาวงจรสวิทชิ่งอยู่ผ่านๆครับ เค้าเรียกว่า sence protec หรือป่าวครับ คือเมือมีกระแสไหลเกินที่วงจรเค้าออกแบบมันก็จะตัดการทำงานครับ ของ Gview รุ่นที่ผมใช้ก็มีครับ ยึดกับฝาที่เปิด

จริงๆองค์ประกอบมันเยอะนะครับ ถ้าอยากได้วัตต์สูงๆจ่ายกระแสได้เต็มๆเกินสเปค เฟตที่ขับกระแสได้สูง เบอร์ลวดทางเข้าทางออก ไดโอดสวิชชิ่ง ความถี่สวิชชิ่ง

ผิดพลาดไงผมก็ขออภัยนะครับ
    Last edited by carbon_za; 14 Mar 2018 at 09:05:52.

Quote Originally Posted by carbon_za View Post
    ผมใช้ Gview Titanium 500w มา 7-8 ปี ได้หละครับ เปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟต่ำใหม่หมด ตั้ง 3 ปีที่แล้ว ยังใช้งานได้ดีจนสเปคที่อัพปัจจุบันเลยครับ

ไอหม้อแปลงที่พันลวดน้อยรอบ มันน่าจะเป็นหม้อแปลง protec นะครับ ผมเคยลองศึกษาวงจรสวิทชิ่งอยู่ผ่านๆครับ เค้าเรียกว่า sence protec หรือป่าวครับ คือเมือมีกระแสไหลเกินที่วงจรเค้าออกแบบมันก็จะตัดการทำงานครับ ของ Gview รุ่นที่ผมใช้ก็มีครับ ยึดกับฝาที่เปิด
    อันนี้เลย
    https://www.electronics-tutorials.ws...nductance.html
    ตามสูตร

หลักการมีอยู่ว่า ยิ่งความถึ่สูงขึ้น ความต้านทานยิ่งสูงขึ้น
    เลยเรียกว่า passive PFC

ส่วนเรื่องการจำกัดปริมาณกระแสจะเป็นวงจรในส่วนอื่นคับ ซึ่งมีหลายตัวรายละเอียดยิบย่อยเยอะ ขี้เกียจกล่าว

อย่างไรก็ดี มีเป็นหม้อแปลงก็ถูกแล้ว แต่ท่านได้ดูหน้าสองยัง มันไม่ใช่หม้อแปลงนะ มันคือเหล็กโง่ๆ กะสายไฟเกี่ยวไว้

จริงๆองค์ประกอบมันเยอะนะครับ ถ้าอยากได้วัตต์สูงๆจ่ายกระแสได้เต็มๆเกินสเปค เฟตที่ขับกระแสได้สูง เบอร์ลวดทางเข้าทางออก ไดโอดสวิชชิ่ง ความถี่สวิชชิ่ง
    ใช่ครับ เยอะมากเลย มันก็คงมีอะไรแปลกๆ ที่ผมยังไม่รู้อีกเยอะ

ผิดพลาดไงผมก็ขออภัยนะครับ

OverclockZone Member carbon_za's Avatar

Quote Originally Posted by lairwtiare View Post
    สูตรเยอะจังครับ งง เลย 555+

เพาเวอร์คอมแบรนยี่ห้อ acbel ก็ดีนะครับ คอมที่ทำงาน core2 ตระกลู e4xxx บางเครื่องใช้ได้ดีอยู่เลยครับ แต่ก็มีเสียๆบ้างส่วนมาก C ภาคไฟต่ำบวม อายุก็บวก ลบ เอาครับกี่ปี
    Last edited by carbon_za; 14 Mar 2018 at 10:10:32.

OverclockZone Member tontan's Avatar

Asus ตัวที่ว่าลองไปดูฉลากสิครับว่าใครผลิตให้.........
    deltaเป็นคนผลิต

ขอบคุณที่สนใจนะครับ ตัวนี้ผมดูแล้ว เหมาะสมราคาดี และก็ทนดีด้วย ส่วนใครที่ใช้แล้วไม่ประทับใจ ผมว่าก็เป็นเรื่องปกตินะ เพาเวอร์ยี่ห้อห่วย ๆ ไม่มีนะ C lesr ผมแกะมาไม่เยอะก็เห็น ๆ ตัวนี้มีฟิวส์ ที่แกะออกมาเพราะว่ามันขาด ส่วน NTC ไม่มี ตัวนี้ใช้โช๊ตตัวใหญ่เลย กรองสัญญาณรบกวน
    บ้านผมไฟดับบ่อยมาก แค่ลมพัดแรง ๆ ก่อนฝนตก ก็ดับล่ะ ดับเกิน 3 ครั้งมันจะดับยาวเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ต้องโทรเรียกไฟฟ้า ใช่มา 5 ปีถึงจะซื้อ ups แต่ ups ผมดีนะ ไฟบ้านแค่ 200V แต่ไฟออกจาก ups มัน 230V มันเรียกว่า inter. line หรือเปล่าก็ไม่รู้
    ที่่โพสก็เอาประสบการณ์มาฝากคนที่เขาไม่รู้ คนที่เขาอยากรู้พอดี สำหรับคนที่เก่งแล้ว ก็ผ่าน ๆ ไปก็ได้นะครับ
    ราคาไม่แรง คุณภาพดีครับ ตัวป้องกันเยอะ ใครมีตัวแพง ๆ ราคา 5 - 6 พันถ้าแกะได้ ช่วยถ่ายรูปลงให้ด้วยนะครับ อยากเห็น

Quote Originally Posted by ponggoa View Post
    ขอบคุณที่สนใจนะครับ ตัวนี้ผมดูแล้ว เหมาะสมราคาดี และก็ทนดีด้วย ส่วนใครที่ใช้แล้วไม่ประทับใจ ผมว่าก็เป็นเรื่องปกตินะ เพาเวอร์ยี่ห้อห่วย ๆ ไม่มีนะ C lesr ผมแกะมาไม่เยอะก็เห็น ๆ ตัวนี้มีฟิวส์ ที่แกะออกมาเพราะว่ามันขาด ส่วน NTC ไม่มี ตัวนี้ใช้โช๊ตตัวใหญ่เลย กรองสัญญาณรบกวน
    บ้านผมไฟดับบ่อยมาก แค่ลมพัดแรง ๆ ก่อนฝนตก ก็ดับล่ะ ดับเกิน 3 ครั้งมันจะดับยาวเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ต้องโทรเรียกไฟฟ้า ใช่มา 5 ปีถึงจะซื้อ ups แต่ ups ผมดีนะ ไฟบ้านแค่ 200V แต่ไฟออกจาก ups มัน 230V มันเรียกว่า inter. line หรือเปล่าก็ไม่รู้
    ที่่โพสก็เอาประสบการณ์มาฝากคนที่เขาไม่รู้ คนที่เขาอยากรู้พอดี สำหรับคนที่เก่งแล้ว ก็ผ่าน ๆ ไปก็ได้นะครับ
    ราคาไม่แรง คุณภาพดีครับ ตัวป้องกันเยอะ ใครมีตัวแพง ๆ ราคา 5 - 6 พันถ้าแกะได้ ช่วยถ่ายรูปลงให้ด้วยนะครับ อยากเห็น
    ตามดูด้วยคนครับ

ช่วงนั้นผมว่างๆ ผมถอด C Ceramic ออก ใส่ Mylar แทนค่าเดิม อย่างน้อยๆ Mylar ก็เกรดดีกว่า Ceramic

mylar ดีกว่าครับ แต่มันไม่มีค่าต่ำ มาก ๆ ceramic ค่าต่ำ ๆ มี เหมาะสำหรับงานความถี่สูง ๆ สังเกตดูภาคฟ้อนเอ็นพวกความถึ่สุง ๆ จะใช้ ceramic ทั้งนั้นเลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks