Announcement

Collapse
No announcement yet.

power supply v6 ใช้มา 6 ปี ทนครับ C ยังไม่มีตัวไหนบวมเลยมี C lesr อยู่ 4 ตัว ถือว่าดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• power supply v6 ใช้มา 6 ปี ทนครับ C ยังไม่มีตัวไหนบวมเลยมี C lesr อยู่ 4 ตัว ถือว่าดี

เอามาบอกต่อครับ ไม่ได้หัวคิวหรือ อะไรทั้งนั้น

ขอเมียเก่าผม สองปีลากบอร์ดพังไปด้วยอันนั้น นับว่าดีไหมครับ

Comment

รุ่นนี้เคยซื้อ 2 ตัว ตัวแรกใช้ได้ 2 ปี พัง เคลมมาก็เหมือนว่าไม่ได้ซ่อมจริงจังหรือไงก็ไม่ทราบ คือดีขึ้นแต่ยังมีปัญหาอยู่
      ไม่ประทับใจครับ หลังจากเคลมก็เลยซื้อแต่ตัวราคา 500 ( อีกยี่ห้อแต่ บ. เดียวกัน ) ก็พอ สำหรับคอมทั่วๆ ไป
      เพราะจ่ายแพงขึ้นก็ไม่ได้รู้สึกว่าดีกว่าเลย

Comment

ถือว่าใช้คุ้มละ

Comment

นี่ 8 ปีล่ะ FSP 450w ติดเคสแบรนด์

ซื้อมา 500 คุ้มโครต

Last edited by XsoeIIsJ; 13 Mar 2018, 23:48:15.

Comment

อยากรู้สเป็คจขกท.ว่าใช้งานอะไรบ้างครับ

Sent from using Tapatalk

Comment

จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกซะทีเดียว
              มันขึ้นว่า แต่ละคนใช้ยังไงด้วย (บางคนโคตรสกปรก บางคนก็ทำความสะอาดตามสมควร)
              อีกทั้งระบบไฟบ้านแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน (บางบ้านก็มีสายดิน บางบ้านไฟก็สุดยอดจะมลภาวะ)
              สารพัดสารเพ สภาพอากาศ อุณหภูมิ ความชื้น บลาๆ

แต่ที่ถ่ายรูปเครื่องในมาให้ดูก็มีส่วนดีอยู่ สำหรับรุ่นนี้ คืออะไหล่ค่อนข้างจะเต็มบอร์ด มีแหว่งน้อย
              ที่นี้เขาบอกว่ามี passive PFC ผมก็ยังไม่เห็นน่ะ
              ดีหน่อยที่มี EMI Filter กะ ซีตัวฟ้าๆ (PSU บ้านๆ ไม่เห็นมีให้)
              ส่วนเรคติไฟร์ เป็นไดโอดสี่ตัว ที่ผมเข้าใจคือ เป็น ตัวบริดเรคติไฟร์ แบบ สี่ขา จะดีกว่า
              แล้วฟิวส์ มันอยู่ไหนละเนี่ย เทอร์มิสเตอร์

ส่วน C low ESR เนี่ย ยี่ห้อห่วยแค่ไหน เขาก็ใส่ให้อยู่น่ะ ประมาณ 4 ตัวเนี่ยแหละ
              แต่ของดีหน่อยๆ มันจะจัดเต็มทุกตัว แถมการกรองไฟขาออกจะทำมาดีกว่านี้เยอะเลย

สุดท้ายนี้ ผมก็พูดไปตามเนื้อผ้า อยากได้ของดีๆ มันต้องจ่ายหนักเป็นเรื่องทำมะดา จะใช้แบบไหนก็ต้องดูงบตัวเองเป็นหลักเนอะ
              ปล. ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์การใช้งานละกัน
              ปล. ยี่ห้อนึงจำไม่ได้ล่ะ มี passive PFC ด้วยความสงสัยเลยแกะมาดู มีแค่เหล็กโง่ๆ ก็ลวดทองแดงสั้นๆเดินให้ดูเหมือนใช่ สุดท้ายของเก๋ ต้มกันชัดๆ

Comment

Originally posted by lairwtiare View Post
                จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกซะทีเดียว
                มันขึ้นว่า แต่ละคนใช้ยังไงด้วย (บางคนโคตรสกปรก บางคนก็ทำความสะอาดตามสมควร)
                อีกทั้งระบบไฟบ้านแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน (บางบ้านก็มีสายดิน บางบ้านไฟก็สุดยอดจะมลภาวะ)
                สารพัดสารเพ สภาพอากาศ อุณหภูมิ ความชื้น บลาๆ

แต่ที่ถ่ายรูปเครื่องในมาให้ดูก็มีส่วนดีอยู่ สำหรับรุ่นนี้ คืออะไหล่ค่อนข้างจะเต็มบอร์ด มีแหว่งน้อย
                ที่นี้เขาบอกว่ามี passive PFC ผมก็ยังไม่เห็นน่ะ
                ดีหน่อยที่มี EMI Filter กะ ซีตัวฟ้าๆ (PSU บ้านๆ ไม่เห็นมีให้)
                ส่วนเรคติไฟร์ เป็นไดโอดสี่ตัว ที่ผมเข้าใจคือ เป็น ตัวบริดเรคติไฟร์ แบบ สี่ขา จะดีกว่า
                แล้วฟิวส์ มันอยู่ไหนละเนี่ย เทอร์มิสเตอร์

ส่วน C low ESR เนี่ย ยี่ห้อห่วยแค่ไหน เขาก็ใส่ให้อยู่น่ะ ประมาณ 4 ตัวเนี่ยแหละ
                แต่ของดีหน่อยๆ มันจะจัดเต็มทุกตัว แถมการกรองไฟขาออกจะทำมาดีกว่านี้เยอะเลย

สุดท้ายนี้ ผมก็พูดไปตามเนื้อผ้า อยากได้ของดีๆ มันต้องจ่ายหนักเป็นเรื่องทำมะดา จะใช้แบบไหนก็ต้องดูงบตัวเองเป็นหลักเนอะ
                ปล. ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์การใช้งานละกัน
                ปล. ยี่ห้อนึงจำไม่ได้ล่ะ มี passive PFC ด้วยความสงสัยเลยแกะมาดู มีแค่เหล็กโง่ๆ ก็ลวดทองแดงสั้นๆเดินให้ดูเหมือนใช่ สุดท้ายของเก๋ ต้มกันชัดๆ
                ตัวนี้ป่ะครับ อิอิ

https://www.overclockzone.com/zolkor...y60/index.html

Comment

Originally posted by Arjuna View Post

https://www.overclockzone.com/zolkor...y60/index.html
                  เข้าไปอ่านเเล้วฮา บังเเซวยับเลย 55555

Comment

ผมเคยใช้ asus 450w ตั้งแต่P4 3.0ออกมาใหม่ๆ จนปัจจุบันให้คนข้างบ้านใส่เครื่องi5 3450 ก็ยังใช้อยู่ ส่วนPSUบางยี่ห้อแถมราคาแพงกลับไม่ค่อยทนเอาแค่พ้นประกันยังเกือบไม่รอด

Comment

Originally posted by tontan View Post
                      ผมเคยใช้ asus 450w ตั้งแต่P4 3.0ออกมาใหม่ๆ จนปัจจุบันให้คนข้างบ้านใส่เครื่องi5 3450 ก็ยังใช้อยู่ ส่วนPSUบางยี่ห้อแถมราคาแพงกลับไม่ค่อยทนเอาแค่พ้นประกันยังเกือบไม่รอด
                      Asus ตัวที่ว่าลองไปดูฉลากสิครับว่าใครผลิตให้.........

Comment

Originally posted by Arjuna View Post

ใช่เลย มุขนี้แหละ บังซอลแซวยับเลย
                        แต่ของที่เจอยี่ห้อ จีหวิว อะคับ (ว่าจะไม่บอกแล้วเชียว)

ทิ้งท้ายนิดนึง เรื่อง PSU ยิ่งหนักยิ่งดี
                        PSU ดีๆมันหนักจริงๆนะ เพราะ เสียงทะเลที่ผมใช้นี้มันหนักกว่าPSUบ้านที่เคยใช้ราวๆกับเอาก้อนหินมันยัดใส่เต็มลูกเลย
                        (คือมันหนักมากๆจริงๆ ไม่รู้มันหนักอะไรเหมือนกัน รอมันเสียก่อน จะแงะมาให้ดู)

Comment

ผมใช้ Gview Titanium 500w มา 7-8 ปี ได้หละครับ เปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟต่ำใหม่หมด ตั้ง 3 ปีที่แล้ว ยังใช้งานได้ดีจนสเปคที่อัพปัจจุบันเลยครับ

ไอหม้อแปลงที่พันลวดน้อยรอบ มันน่าจะเป็นหม้อแปลง protec นะครับ ผมเคยลองศึกษาวงจรสวิทชิ่งอยู่ผ่านๆครับ เค้าเรียกว่า sence protec หรือป่าวครับ คือเมือมีกระแสไหลเกินที่วงจรเค้าออกแบบมันก็จะตัดการทำงานครับ ของ Gview รุ่นที่ผมใช้ก็มีครับ ยึดกับฝาที่เปิด

จริงๆองค์ประกอบมันเยอะนะครับ ถ้าอยากได้วัตต์สูงๆจ่ายกระแสได้เต็มๆเกินสเปค เฟตที่ขับกระแสได้สูง เบอร์ลวดทางเข้าทางออก ไดโอดสวิชชิ่ง ความถี่สวิชชิ่ง

ผิดพลาดไงผมก็ขออภัยนะครับ
                          Last edited by carbon_za; 14 Mar 2018, 09:05:52.

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                            ผมใช้ Gview Titanium 500w มา 7-8 ปี ได้หละครับ เปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟต่ำใหม่หมด ตั้ง 3 ปีที่แล้ว ยังใช้งานได้ดีจนสเปคที่อัพปัจจุบันเลยครับ

ไอหม้อแปลงที่พันลวดน้อยรอบ มันน่าจะเป็นหม้อแปลง protec นะครับ ผมเคยลองศึกษาวงจรสวิทชิ่งอยู่ผ่านๆครับ เค้าเรียกว่า sence protec หรือป่าวครับ คือเมือมีกระแสไหลเกินที่วงจรเค้าออกแบบมันก็จะตัดการทำงานครับ ของ Gview รุ่นที่ผมใช้ก็มีครับ ยึดกับฝาที่เปิด
                            อันนี้เลย
                            https://www.electronics-tutorials.ws...nductance.html
                            ตามสูตร

หลักการมีอยู่ว่า ยิ่งความถึ่สูงขึ้น ความต้านทานยิ่งสูงขึ้น
                            เลยเรียกว่า passive PFC

ส่วนเรื่องการจำกัดปริมาณกระแสจะเป็นวงจรในส่วนอื่นคับ ซึ่งมีหลายตัวรายละเอียดยิบย่อยเยอะ ขี้เกียจกล่าว

อย่างไรก็ดี มีเป็นหม้อแปลงก็ถูกแล้ว แต่ท่านได้ดูหน้าสองยัง มันไม่ใช่หม้อแปลงนะ มันคือเหล็กโง่ๆ กะสายไฟเกี่ยวไว้

จริงๆองค์ประกอบมันเยอะนะครับ ถ้าอยากได้วัตต์สูงๆจ่ายกระแสได้เต็มๆเกินสเปค เฟตที่ขับกระแสได้สูง เบอร์ลวดทางเข้าทางออก ไดโอดสวิชชิ่ง ความถี่สวิชชิ่ง
                            ใช่ครับ เยอะมากเลย มันก็คงมีอะไรแปลกๆ ที่ผมยังไม่รู้อีกเยอะ

ผิดพลาดไงผมก็ขออภัยนะครับ

Comment

Originally posted by lairwtiare View Post
                              สูตรเยอะจังครับ งง เลย 555+

เพาเวอร์คอมแบรนยี่ห้อ acbel ก็ดีนะครับ คอมที่ทำงาน core2 ตระกลู e4xxx บางเครื่องใช้ได้ดีอยู่เลยครับ แต่ก็มีเสียๆบ้างส่วนมาก C ภาคไฟต่ำบวม อายุก็บวก ลบ เอาครับกี่ปี
                              Last edited by carbon_za; 14 Mar 2018, 10:10:32.

Comment

Working...
                              X