Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่อยากเพิ่มบัสแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่อยากเพิ่มบัสแรมครับ

ตามหัวข้อเลยครับช่วงนี้แรมแพงผมมีแรมg skillบัส2400อยู่8gb2ตัวเมนบอร์ดasrock z370 pro4 CPU i5 8400
    ช่วยสอนปรับบัสแรมสัก3000ได้ไหมครับแล้วXMPต้องปิดหรือเปิดครับผมลองปรับแล้วเปิดไม่ติดครับวานพี่ๆแนะนำหน่อยครับ

มันมีปรับ แบบ auto อยู่นะครับของ asrock
    แต่ timing จะสูงกว่าปรับเอง แต่มันจะเปิดติดแน่ๆ

ถ้าปรับเองหมด ต้องทดสอบกันเยอะครับ กว่าจะชัวร์ว่ามันนิ่ง

Comment

บัส 2400 เปิด xmp ไป 3000 ต้องปรับแรมเอา เพิ่มไฟ ปรับ CL

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่เป็นไร ครับ

Comment

ปรับได้แล้วครับแต่ปรับCL...ไม่ค่อยเข้าใจครับ...ปรับขึ้นหรือลงดีครับ

Comment

ลองตามผมดูมะ เคยใช้ G.Skill Ripjaws 4 2400 แต่เป็น 4x2 นะไม่ใช่ 8x2 เหมือนท่าน

2933 13-14-14-28-1T 1.45V
              3000 14-15-15-28-1T 1.45V
              3066 14-15-15-28-2T 1.45V

เทสความเสถียรใช้ HCI Memtest ดู

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by thenutwoi View Post
                  ขอบคุณครับ
                  ไม่เป็นไรครับ

Comment

Originally posted by bigtees View Post

Comment

Originally posted by bigtees View Post

Originally posted by TWK. View Post
                      [ATTACH=CONFIG]4129590[/ATTACH]

Comment

มาแอบถามด้วยครับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองหน้าเพจ

ถ้าผมจะอัพ เมนบอรืดเพิ่มดันแรมจะคุ้มมั้ยครับ

Comment

Originally posted by thanakhans View Post
                          มาแอบถามด้วยครับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองหน้าเพจ

ถ้าผมจะอัพ เมนบอรืดเพิ่มดันแรมจะคุ้มมั้ยครับ

สเปกเครื่องมีอะไรบ้างคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            สเปกเครื่องมีอะไรบ้างคับ
                            ผมกลับมานั่งคิดแล้วครับ ถ้าจะอัพ บอร์ด4000-7000
                            ผมเอาเงินไปลง CPU ดีกว่า
                            คิดว่าไม่คุ้มที่จะอัพบอร์ดเพื่อดันแรม
                            เพราะ cpu ผมแค่ G4560 ครับ

Comment

G4560 ไม่ค่อยคุ้มครับ เดิมๆ 2400 ก็เหลือๆละ

Comment

Working...
                              X