Announcement

Collapse
No announcement yet.

Memory Stability Test

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gig เปิดไม่ได้ครับ ใช้ version อื่นดู

Comment

• ขอลงผลต่อแบบ 2t ครับท่านแมว
      น่าจะจบที่ 3466 ครับ สำหรับแรม 2133 แบบชิพสองหน้า
      3533/3600 ก็พอบูตได้แต่ที่ 3466 จะได้ไทมิ่งที่น่าใช้มากกว่า
      เทสแบบไม่เปิดแอร์ ~2000% ราวๆ 7ชม.ก็พอจะผ่านได้แบบไม่ต้องลุ้นครับผม

SS D-die 2x8GB 2133 @ 3466-16-18-18-36-2t 1.45v.
      พระเอกของเรา

ปล.จับใส่ซิ้งค์ ได้รางวัลจากกระทู้แข่งของลุง TWK มาใช้ประโยชน์ ขอบคุณครับ

Comment

• เยี่ยมครับท่านเอ A-die สองหน้าผมก็ 3466 16-18-18-36 แบบเทรนไม่เกินสองทีติด

3500 ที่ใช้ทุกวันนี้บางทีมันก็เทรนยากหรือเทรนละเพี้ยนครับ แต่ถ้าติด+ไม่เพี้ยนละก็ใช้ยาว

3600 ต้องคลายเป็น 19-21-21-41 โน่นเลย ต่ำกว่านี้ไม่ยอมเทรนครับ

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
          อาการแบบนี้ผมเจอตั้งแต่ Z170 แล้วครับ อยากให้หลายๆท่านมาแชร์กันว่าเป็นเรื่องปกติรึเปล่า

ถ้าเค้นแรมจนความเสถียรอยู่ตรงขอบๆมากๆ แบบเกือบจะเป็นสีเทาละระหว่างเสถียร (ขาว) กับไม่เสถียร (ดำ) การเทรนแรมมันจะค่อนข้างยุ่งยาก

บางครั้งเทรนขึ้นมาก็ใช้ไม่ได้ error บานบ้าง error นิดหน่อยบ้าง ทางแก้ไม่ใช่แค่โหลด default แล้วเทรนใหม่ แต่ถึงขั้นต้องเคลียร์ไบออสละเทรนใหม่ ?!

แต่ถ้าเทรนขึ้นมาแล้วดีคือใช้ได้ยาวหากไม่ได้ยุ่งกับแรมหรือ BCLK (ถ้าหากเปิด MRC fastboot และบอร์ดไม่งอแง)
          จริงครับ ผมก็มีความรู้สึกว่า เคลีย cmos มันเทรนแรม แล้วแรมสเถียรได้ดีกว่า ตอน default ในbios แล้วเทรนแรมใหม่

เคยลองถามบัง บังแซวผมซะงั้นว่า ไม่เกี่ยวกัน เคลีย cmos กับ default มันเหมือนกัน มันจะต่างกันได้ยังไง

แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ถามเรื่องเกี่ยวกับแรม ผมถามประมาณว่าเคลีย cmos เหมือนมันจะล้างค่าได้หมดจดกว่า defalut ได้ไบออส บังเขาเลยอาจจะไม่เข้าใจที่ผมถาม

Comment

• MB มาส่งได้แค่นี้

Z170 Fatality ITX

Viper RGB

Hynix CJR

1.35 V
            vccio 1.1
            vccsa 1.2

Last edited by LipkiZ; 17 Oct 2019, 06:11:17.

Comment

• ลอก ๆ

Comment

• Originally posted by taibkk View Post
                ลอก ๆ
                ของท่านต่าย น่าจะขึ้น 4000 สบายๆ นะ

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                  ของท่านต่าย น่าจะขึ้น 4000 สบายๆ นะ
                  ตัวเดัยวกันนี่แหล่ะครับ
                  แต่ผมจูนซับไม่เป็น

เน้นเสถียร ได้ไม่เกิน 3866 กับ z390
                  แต่พอ z370 ผมได้แค่ 3733 เอง

Comment

• อิอิอิ

Comment

• Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                        อิอิอิ

คลิกเลยลงไปข้างล่าง test cache -_-

Comment

หลังจากเจอ error ใน GSAT ก็เคลียร์ไบออสละเทรนใหม่ยังเจอ error อยู่ เลยลองขยับ IO / SA จาก 0.95 เป็น 0.96 ดู เทส GSAT อีกทีก็ไม่ error แล้ว

ตอนนั้นที่ error รู้สึกว่าจะไปลดไฟ IO / SA จาก 1V เหลือ 0.95 คงจะลดเยอะไปหน่อย

ตอนนี้เป็น 0.96 ใช้งานมาหลายวันยังไม่มีอาการใดๆครับ

เจน9 IO SA ต่ำจริงๆสำหรับบัส 3500

รู้สึกว่า GSAT จะไม่ bias แรมบัสสูงแบบ AIDA แต่เหมือนจะดูจำนวน rank และจำนวนแถวไปด้วย ผลเทสดูไปในทางเดียวกับ Maxmem กะ Sandra

SS B-die 4133 หน้าเดียว 17-18-18-38 = 41,035 MB/s
                          Hynix A-die 3500 2 หน้า 16-18-18-36 = 38,166 MB/s ช้ากว่ากันไม่มาก แค่ 7.5% ถ้าเป็น AIDA ห่ๅงกันเป็นกิโล
                          อัพเดทหน่อย หลังจากขยับ IO SA มาเป็น 0.96V เป็นเวลา 4 เดือนกว่าๆแล้วก็ไม่มีปัญหาอีกเลย
                          Last edited by Botvinnik; 18 Jan 2020, 11:37:07.

Comment

• ขอลงผลไว้ในห้องนี้ด้วยครับท่านแมว
                            กับการเทสทิ้งไว้ราวๆ 8 ชม.กว่า ชุดนี้ของผมต้องใช้เซ็ตติ้งประมาณนี้ครับ

Viper4400C19 2x8GB [SS B-die A2 pcb] @ 4600-17-17-17-28 1.55v.
                            8600K @ 5.0/4.7GHz.+ M10A[m9a-mod.2203] io/sa = 1.35v./1.45v.

Comment

• ยินดีครับท่านเอ
                              ชุดนี้ mod ที่ cpu หรือที่บอร์ดครับ

Comment

• ^
                                mod ที่ตัวเมนบอร์ด แล้วใช้ไบออสที่เป็น M10A port to M9A จากท่าน dsanke@win-riad forums ครับ ซีพียูใส่เข้าไปเลยไม่ได้ทำอะไรครับท่านแมว

Comment

Working...
                                X