overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามมา - ตอบไป (ถ้าตอบได้นะ กร้าก~!) : ลาก่อน Nikon D80 ที่เลิฟ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Arrow ถามมา - ตอบไป (ถ้าตอบได้นะ กร้าก~!) : ลาก่อน Nikon D80 ที่เลิฟ

ลาละครับ ขอบคุณที่มาเป็นอาจารย์ เป็นของเล่น และ เป็นสิ่งถ่ายทอดความสวยงามให้ผม

ถึงเจ้าของมันจะถ่ายไม่สวยเท่าไหร่ก็เถอะ~~~~~!!

1.ภาพนี้ถ่ายบ้านเพื่อนครับ พ่อเพื่อนเป็นเจ้าของคอนโด ก็เลยขอขึ้นไปถ่าย คอนโดติด BTS เอกมัยครับ
    Bangkok Mediplex ที่กำลังจะเปิดอันใกล้นี้นั่นเอง

2.อันนี้ยังคงถ่ายที่เดิมครับ แต่ลงมาถ่ายที่ชั้นเจ็ดแทน

3.พาหนะอันแสนสะดวกครับ ไม่ติดไฟแดง ไม่มีลีลา ไปไหนก็ฉลุย ฉับไว!!

4.ตึกชื่อดัง ใกล้ๆ Central World ครับ อยากรู้ว่าจะมีใครมองเห็นเป็น 2 ด้านรึเปล่านะ?

5.Street Show ครับ งานนี้เป็น Circus เล็กๆเลยล่ะ มีหลายวง หลายแนว หลายการแสดง ขอบอกว่าสนุกมากครับ!
    งานนี้ถ้ามีอีก ขอบอกว่าอย่าพลาดครับ คอนเฟิร์มว่างานดีจริง!!

6.ภาพสุดท้าย แอบถ่ายมาจากตู้หน้าเซ็นทรัลชิดลมครับ ก็มันสวยนี่นา ขอแอบถ่ายละกันนะงิ

tonzakung's Avatar

แจ่มมมม ากกก

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เราอยากจะบอกว่า เราชอบนิคอนก็เพราะนาย

เก็บตังค์ดีกว่าาาา โน่ะ ^_^

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

งามดีนะจ๊ะ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member เก้าเลี้ยว's Avatar

ขนาดใส่แว่นถ่ายนะเนี๊ยะ แจ่มจริงๆวุ้ย

ปล.คอนโดเพื่อนหรือแฟน อิอิ

OverclockZone Member OT's Avatar

ชอบ 5 มั่กๆ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ชอบภาพสุดท้ายอ่ะ แต่งได้สุดตีง จริงๆ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

สวยทุกภาพเลยครับ

OverclockZone Member nineeee's Avatar

สวยทุกภาพเลยครับ โดยเฉพาะภายสุดท้ายชอบมากๆ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

แล้วไปเล่นรุ่นไหนแทนอ่ะท่านๆๆ ผมก้อใช้ D80 เหมือนกันแต่ยังถ่ายไม่ค่อยเก่งเลย

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

... จะเปลี่ยนรุ่นแล้วเหรอฮะ
    จะเล่นรุ่นใหนเหรอคับ

OverclockZone Member yakultzaa's Avatar
    เสือใหญ่,แก่งหินเพิง

สุดบรรยาย ขอ คารวะ

OverclockZone Member vespa95's Avatar

พี่ครับ ระหว่าง D80 กะ D90 มันต่างกันตรงไหนอ่ะ ครับ แล้วมีอะไรเพิ่มมาบ้างอ่ะ ครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by vespa95 View Post
    พี่ครับ ระหว่าง D80 กะ D90 มันต่างกันตรงไหนอ่ะ ครับ แล้วมีอะไรเพิ่มมาบ้างอ่ะ ครับ
    ขอแป้ะข้อมูล D90 ก่อนนะงิ
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=25573
    http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=22020

เอาที่โดดเด่นก็

Active D-Lighting ครับ ทำให้ไม่ต้องมานั่งจูนโหมดสี ให้ Contrast ต่ำๆ เพื่อเก็บ DR หรือ ต้องมานั่งแต่ง DR โดยใช้ Dodge Tool ใน PS ทีหลัง ซึ่งมันลำบากวุ่นวายงิ
    เจ้าฟังก์ชั่นนี้ เรียกได้ว่า ช่วยให้เสร็จตอนถ่ายได้ง่ายขึ้น (จริงๆนะ)

ระบบโฟกัส 3D Tracking (โฟกัส AF-C แบบติดตามวัตถุ) ไว้ใจได้มากขึ้นเยอะลเยครับ 3D Matrix ใน D80 วืดวาดอยู่เยอะ ถ่ายนกงี้ ต๊างต่าง และ นิคอนครับ โฟกัสฉลาด แม่นยำ(มาก) ยังคงดำรงซึ่งความเป็นนิคอน (จริงๆแล้วเก่งขึ้น)

High Continue Shot ครับ Buffer เยอะขึ้นมาก เรียกได้ว่า ยิงเครื่องบินรบรั้วเป็นปืนกลเลย ISO 100 ถึง 200 นะ ยิงไปเหอะ ได้ราวๆ 70 ภาพติดต่อกัน กล้องถึงจะหนืด
    หาากแต่ ใช้ ISO สูงๆ ก็จะตกราวๆ 5 ฉับติดต่อกัน (ที่ ISO 3200)

Low Cont ก็สามารถตั้งได้ว่าจะให้ ต่อ 1 วินาที ถ่ายติดต่อกันกี่ช๊อต ตั้งแต่ 1/1 2/1 3/1 4/1 ภาพต่อวินาที

ช่องมอง กว้างกว่า D80 ครับ ทำให้ Crop ได้สะดวกขึ้น แต่ก็ติดขอบงิ เพราะไม่ใช่รุ่นใหญ่ที่ช่องมอง 100%

Grip ตัวกล้อง จับถนัดขึ้นมากหลายเท่า ไม่ต้องติด Grip เสริมก็ได้ครับ ไม่มีปวดนิ้วก้อยหรือนิ้วอื่นๆแน่นอน

จอ ใหญ่ คม และ สีดีกว่ามากครับ เวลาเลือกภาพก็สามารถ Zoom ออกมาได้ ดูทีละหลายๆภาพ และที่สำคัญ ไม่ช้าอย่างที่คิดครับ (เลือกภาพได้เร็วมาก)

VDO ครับ ใครใคร่บอกว่า Sensor มันจะเจ๊ง ผมใคร่ขอให้เข้าไปดูที่ http://photo.net/photography-news-forum/00RxXX ครับ เขาเอาไปถ่าย VDO ทำ MV กันเป็นเรื่องเป็นราว แล้วไอ้เวลาถ่ายกลางคืน ถ่ายดาวเนี่ย ถ่ายไปเหอะครับ จะ D80 D90 ไม่มีปัญหา Hot Pixel ง่ายขนาดนั้นหรอก

Pixel เยอะกว่า ก็ขยายได้ใหญ่กว่า ย่อมาก็ละเอียดกว่างิ : Hardware D80 Density 2.7 ส่วน D90 3.3 (เลขยิ่งน้อยคือยิ่งดี คือเล็กกว่าละเอียดกว่า บรรจุเยอะกว่า) ซึ่งดูตามเนื้อผ้าแล้ว D80 Density ละเอียดกว่า แต่ด้วย Algorithm ของตัวประมวลผลแล้ว 3.3 ที่ใหญ่กว่าขึ้นมามันไม่เป็นปัญหาครับ
    เอาว่า ลืมกังวลไปได้เลยว่า ไฟล์จะห่วยกว่าตัวเก่า ความเป็นจริงแล้วไม่เลย D300 ก็ใช้ที่ 3.3 งิ

ตัว Body D90 นั้น สากกว่า D80 ครับ ใครมือสาก ก็อาจจะลื่นมือบ้าง แต่สำหรับผมแล้วมันถนัดกว่าเยอะเลย แต่รู้สึก Body D90 จะกลวงๆกว่าหน่อยนึง (อันนี้จับแล้วรู้สึกเอาเองนะ)

ปุ่ม info หรือ การตั้งการเปิดไฟที่จอ LCD ด้านบน แล้วให้ขึ้น info จอใหญ่ด้วย นับว่าเป็น Shortcut ที่ดีมากครับ
    ทำให้เข้าไปตั้งค่าได้เร็วขึ้น ถนัดขึ้น โอกาสได้ภาพก็มากขึ้น

ระบบ เร็วกว่าแน่นอนครับ(เร็วกว่ามาก)

Noise เรียกว่ากินขาดละกันงิ

------------------------------------------------------------------

พอคร่าวๆก็มีเท่านี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks