overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ใช้ Notebook ทำไมรู้สึกมันช้ากว่า PC ในสเปคที่ใกล้กัน Intel&Ryzen ครับ

OverclockZone Member

Default ใช้ Notebook ทำไมรู้สึกมันช้ากว่า PC ในสเปคที่ใกล้กัน Intel&Ryzen ครับ

ก่อนอื่นเลยนะครับ ผมใช้ Dell N7567
    I7 7700 Ram 8gb 1050ti SSD 120 HDD 1TB พึ่งลง windows 10 มา 15 วันแล้ว update ล่าสุด แล้ว UP bios ล่าสุดแล้ว
    แต่ผลคือ
    1.เวลากดเปิด พวก file explorer กว่าจะขึ้นก็ประมาณ 2 วิได้ครับ
    2. เปิดดู youtube เวลาเลื่อนๆไปบางครั้งค้างแปปนึง หรือเปิดเว็บอะไรที่มีพวกรูปภาพเยอะๆๆ

แต่พอไปเทียบกับ PC ผมเครื่องที่ให้แฟนใช้
    Ryzen 3 1200
    Ram 8gb
    vga r230 ( ห่วยกว่าของ Notebook มาก)
    windows 10 ลงมาหลายเดือนแล้ว update ล่าสุดเหมือนกัน
    ปัจจุบันไม่เจอปัญหาแบบ ตัว Notebook เลยครับ

ส่วนโปรแกรมที่ลง แท้บจะเหมือนกันเลยครับ
    มี
    1.Steam
    2.Discord
    3.Ts3
    4.Teamviewer
    5.Utorrent
    6.Line
    7.Garena
    8.Vm ware
    9.Ultraiso
    10.Junos Pluse
    11.TippingPoint client
    12.Guitar Rig5
    13.Guitar Pro6
    14.Eset Nod32 Enpoint V6
    16.Logitech Gaming ( ลงแค่ใน Notebook )
    17.Sound Blaster Play (( ลงแค่ใน Notebook )
    ซึ่งโปรแรกมดังกล่าวผม ลงเหมือนกันทั้ง 2 เครื่องครับ เลยอยากจะถามว่า ใครเคยใช้ Notebook แล้วเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ฝุ่น ความร้อน ซิลิโคน ?

OverclockZone Member merlix's Avatar

notebook มันเทียบกับ pc ไม่ได้หลายอย่างอ่า ไม่เหมาะกับการเอามาเล่นเกมไม่ว่าจะรุ่นไหน ราคาไหนก้ตาม // ข้อดีข้อเดียวคือพกพาง่ายกว่าขนไปไหนมาไหนได้
    พวก nb gaming นี่การตลาด ล้วนๆๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

SSD น่าสงสัย

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ปกติ notebook รุ่น M (mobile), U (ultra low volt) มันจะพักบ่อยกว่า cpu desktop (เพื่อลดความร้อน+ประหยัดพลังงาน)

แต่ I7 7700HQ ไม่น่าจะช้านะ??

* เคยเทส I7-4xxxHQ กับโปรแกรมทำงาน, แรงกว่า I5-4xxx desktop แบบเห็นๆ เลย (ตอนนั้นไม่มี I7 เทส)
    แถมเครื่องท่านมี ram8+SSD ด้วย เสปคนี้ ยังไงๆ ก็ไม่น่าจะช้านะ?

* ถ้าอาการช้าแบบ เปิด explorer, คลิกขวา desktop ว่างๆ แล้วหน่วงๆ 2-5 วิแล้วค่อยใช้ได้
    อาการนี้ >> ลองเช็ค/update driver intel chipset, vga intel hd ดูครับ (เคยเจอ bug กับของพวกนี้ - ถ้าใช้ driver ที่ windows ลงมาให้)

** อีกอาการที่เป็นได้ ก็คือติด malware (ส่วนใหญ่จะไม่รู้ตัว) >> ลองใช้ malwarebyte ตัวฟรี ก็เช็ค/จัดการได้

นอกเหนือจากนี้ คิดไม่ออกล่ะครับ...

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ฝุ่น ความร้อน ซิลิโคน ?
    เดี๋ยวลองเช็คดูครับ ผมใช้มาประมาณ 6 เดือนนะครับ

- - - Updated - - -

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ปกติ notebook รุ่น M (mobile), U (ultra low volt) มันจะพักบ่อยกว่า cpu desktop (เพื่อลดความร้อน+ประหยัดพลังงาน)

แต่ I7 7700HQ ไม่น่าจะช้านะ??

* เคยเทส I7-4xxxHQ กับโปรแกรมทำงาน, แรงกว่า I5-4xxx desktop แบบเห็นๆ เลย (ตอนนั้นไม่มี I7 เทส)
    แถมเครื่องท่านมี ram8+SSD ด้วย เสปคนี้ ยังไงๆ ก็ไม่น่าจะช้านะ?

* ถ้าอาการช้าแบบ เปิด explorer, คลิกขวา desktop ว่างๆ แล้วหน่วงๆ 2-5 วิแล้วค่อยใช้ได้
    อาการนี้ >> ลองเช็ค/update driver intel chipset, vga intel hd ดูครับ (เคยเจอ bug กับของพวกนี้ - ถ้าใช้ driver ที่ windows ลงมาให้)

** อีกอาการที่เป็นได้ ก็คือติด malware (ส่วนใหญ่จะไม่รู้ตัว) >> ลองใช้ malwarebyte ตัวฟรี ก็เช็ค/จัดการได้

นอกเหนือจากนี้ คิดไม่ออกล่ะครับ...
    โอเครครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

ดูท่าแล้วผมคงแกะเองไม่ได้แล้ว มันมิดชิดเกินไป ว่าจะดูว่าฝุ่นเยอะไหม

OverclockZone Member HuskyZ's Avatar

ลองดู performance ว่า idle อยู่เปล่า ๆ disk รันเกือบ 100% ตลอดไหมครับ
    เคยเจอเคสนี้ ต่อให้เครื่องแรงขนาดไหน disk full load ก็อืด

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

ไล่ไดร์เวอร์ก่อนครับ เห็นเปิดยูทูบสะดุดนี่แทบจะเปิดไปไม่ได้ในi7 7700hq ขนาดผมa8-5550m กับ เพนเทียม b970 ยังลื่นเลย ส่วนเปิดไฟล์เอ็กเพอเรอค้าง2วินี่ ไฟล์ใหญ่มากมั้ยครับ เก็บไว้ในssd หรือ Hdd เก็บในโฟลเดอนั้นเยอะมั่ย ถ้าลงในhdd hddวิ่งกี่รอบครับ ถ้าเป็น 5400RPMนี่ก็ประมานนี้หละครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

เอาโน๊ตบุคมาเทียบกับ PC ไม่พอ เอา intel มาเทียบ AMD Ryzen ด้วย

เอาตรงไหนมาคิดว่าสเปคใกล้เคียงกัน

Quote Originally Posted by HuskyZ View Post
    ลองดู performance ว่า idle อยู่เปล่า ๆ disk รันเกือบ 100% ตลอดไหมครับ
    เคยเจอเคสนี้ ต่อให้เครื่องแรงขนาดไหน disk full load ก็อืด
    Disk ไม่ 100% ครับ run ถ้าไม่ทำไรเลย run แค่ 0-2% ครับ

Quote Originally Posted by grungust View Post
    เอาโน๊ตบุคมาเทียบกับ PC ไม่พอ เอา intel มาเทียบ AMD Ryzen ด้วย

เอาตรงไหนมาคิดว่าสเปคใกล้เคียงกัน
    ก็ไม่มีเครื่องอื่นเทียบครับ ก็เลยเอาเครื่องที่บ้านเทียบครับ ryzen 4/4 เองนะครับ แต่อัน Notebook ได้ตั้ง 4/8 เลยนะ แต่เครื่อง ryzen สเปคห่วยกว่าหน่อยนึึง

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ตั้ง power option ดูครับ
    บางทีมันทำงาน mode saver ตลอด ขนาดเข้าหน้าเวบบางทีวิ่ง 800Mhz มันดูช้า ๆ

OverclockZone Member LipkiZ's Avatar
    304 Prachinburi

มันเอามาเทียบกันไม่ได้หรอกนายยยย

OverclockZone Member grungust's Avatar

ถ้าเทียบงี้ได้ เอา i-mobile 8คอร์ มาเทียบก็คงได้สินะ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

พูดงี้ i7 เสียหายหายหมด อิอิ

OverclockZone Member waterboyd's Avatar

ปรับ power plan เป็น High performance เลยครับ กินแบตนะ เร็วขึ้น ได้แค่นั้นแหละครับ

คนใช้ PC ก็เช่นกัน High performance ไปเลย

OverclockZone Member taibkk's Avatar

Quote Originally Posted by waterboyd View Post
    ปรับ power plan เป็น High performance เลยครับ กินแบตนะ เร็วขึ้น ได้แค่นั้นแหละครับ

คนใช้ PC ก็เช่นกัน High performance ไปเลย
    จริง ๆ power plan ก็มีประโยชน์ครับ
    เพียงแต่กรณีที่เจอในโน้ตบุ้ค คือมันไม่เร่งความเร็วในจังหวะที่ควรจะเร่งให้น่ะครับ เลยเกิดอาการหน่วง ๆ บ้าง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อาจจะมีพลังบางอย่างก็เป็นได้

bandit_m's Avatar

ไม่แรงเลย ขายต่อให้ผมนะ

Bookmarks

Bookmarks