Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bios FM2+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Bios FM2+

สอบถามพี่หลายๆท่านครับ คือผมเพิ่งจะไปได้ Athlon 880K มาอ่ะครับ แล้วผมใช้ mb Gigabyte F2a88xm-hd3
    บอร์ดมันบอกว่ามันรองรับ cpu แต่ว่าต้องอัพเดท bios แล้วคือตอนนี้ผมขาย cpu ตัวเก่าไปแล้วอ่ะครับ ที่นี้ถ้าผมใส่ 880K ลงไปแล้วจะเปิดเครื่องติดมั้ยอ่ะครับ หรือว่าต้องอัพเดท bios ยังไง

- ถ้าไม่เคย update bios เลย ก็มีความเป็นไปได้ที่ bios รุ่นปัจจุบัน จะใส่กับ 880K แล้วเปิดไม่ติด
    - มีของอยู่กับตัวทั้งหมด ถ้าอยากรู้ ก็ลองใส่ cpu 880K เทสได้เลย (มีแค่เปิดติด/ไม่ติด - ไม่มีผลอะไรกับเมนบอร์ด)
    - วิธีที่จะ update bios ได้ คือหา cpu ใครก็ได้มาใส่เพื่อเปิดให้ติด, update bios, แล้วก็เปลี่ยน cpu ใหม่เข้าไป

http://th.gigabyte.com/Motherboard/G...31#support-cpu
    x4 880K ต้องใช้กับ bios ตั้งแต่ F8f

http://th.gigabyte.com/Motherboard/G...-31#support-dl
    bios ล่าสุด F8f ออกเมื่อ 2558/11/02

Comment

แปลว่าผมต้องลองดูก่อนใช้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้ ค่อยหา CPU ต่ำๆ มาแฟรช bios

Comment

ปัญหาคือ ท่านไม่รู้ว่า bios ของบอร์ด รุ่นที่ใช้อยู่ เป็นรุ่นอะไร << ใช่ไหมครับ

แถม bios มีแค่รุ่นเดียวที่ใส่กับ cpu ตัวนี้ได้คือรุ่นล่าสุดรุ่นเดียว

1) ถ้าไม่ลองใส่ 880k เทสเลย
        2) ก็ต้องหา cpu ต่ำๆ มา update ก่อน

ก็มีทางเลือกให้เท่านี้

Comment

ร้าน นก, ร้าน แอด มีบริการครับโทรไปถามช่างดุว่าคิดค่าอัพ bios เท่าไหร่

Comment

เป็นผมนะ ผมลองใส่CPUที่มีไปก่อน ถ้าบูสไม่ติดก็ถอดออก แล้วหาซื้อCPUตัวต่ำๆ(ถูกๆ)มาใส่ก่อน พออัพใบออสได้ก็ขายต่อ

Comment

Originally posted by Rsangsayan View Post
              สอบถามพี่หลายๆท่านครับ คือผมเพิ่งจะไปได้ Athlon 880K มาอ่ะครับ แล้วผมใช้ mb Gigabyte F2a88xm-hd3
              บอร์ดมันบอกว่ามันรองรับ cpu แต่ว่าต้องอัพเดท bios แล้วคือตอนนี้ผมขาย cpu ตัวเก่าไปแล้วอ่ะครับ ที่นี้ถ้าผมใส่ 880K ลงไปแล้วจะเปิดเครื่องติดมั้ยอ่ะครับ หรือว่าต้องอัพเดท bios ยังไง
              น่าจะใส่ได้ครับ ขนาดผมใส่ X4 845 ก็ยังมองเห็นแล้วมาอัพไบออสต่อ

Comment

Working...
              X