Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมกระตุก+หน่วงช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมกระตุก+หน่วงช่วยด้วยครับ

สเป็ค : i3-8100
    : GTX 1060 6gb
    : RAM 8gb ddr4 2400
    : z370m d3h
    ผมเล่น Lords Of The Fallen แล้วมีกระตุกหน่อยๆ
    กับเกมส์ NARUTO SHIPPUDEN Ultimate Ninja STORM 4 มีหน่วงๆ บ่อยมากครับ

ผมสงสัยว่า Harddisk มีส่วนเกี่ยวข้องไหม เพราะผมไม่ได้ใช้ ssd, m.2
    ใช้harddisk สีเขียวๆ

เป็นได้เลย
    HDD Green -*-

Comment

ผมว่าใช้ยี่ห้อ segate ดีกว่าครับผมใช้มา7ปีไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมต่อupsด้วยนะ

Comment

มันมีความเป็นไปได้ใช่มั้ยครับที่จะเป็นเพราะ HDD ของผม เซงเลยยย

Comment

เชคความเร็วดูก็น่าจะรู้ครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุป hdd จานหมุนมันก็จะมีทั้งจังหวะหน่วง และปกติ
          แต่ hdd จานหมุน ไม่ค่อยเหมาะกับ win 10 ที่มีงานเบื้องหลังรันเยอะ
          อ่านเขียนไฟลืเล็ก แต่เยอะ ก้เกิด activity 100% เป็นคอขวดระบบง่าย ๆ ตามข้อจำกัดของเทคโนโลยีเก่าแก่

cpu usage เท่าไรครับ จังหวะที่ว่าหน่วง
          Last edited by taibkk; 16 Mar 2018, 14:14:07.

Comment

ผมใช้ win7 64bit ครับ ส่วน cpu usage ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 70-85% ครับ
            เช็คความเร็ว อ่าน/เขียน ของ hdd หรอครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              เชคความเร็วดูก็น่าจะรู้ครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุป hdd จานหมุนมันก็จะมีทั้งจังหวะหน่วง และปกติ
              แต่ hdd จานหมุน ไม่ค่อยเหมาะกับ win 10 ที่มีงานเบื้องหลังรันเยอะ
              อ่านเขียนไฟลืเล็ก แต่เยอะ ก้เกิด activity 100% เป็นคอขวดระบบง่าย ๆ ตามข้อจำกัดของเทคโนโลยีเก่าแก่

cpu usage เท่าไรครับ จังหวะที่ว่าหน่วง
              ผมใช้ win7 64bit ครับ ส่วน cpu usage ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 70-85% ครับ
              เช็คความเร็ว อ่าน/เขียน ของ hdd หรอครับ

Comment

Originally posted by porzlap View Post
                ใช่ครับเช็คดูว่ามันวิ่งต่ำผิดปกติไหม
                ส่วนปัญหา activity 100% พาหน่วง ลองใช้ hwinfo เปิดกราฟเช็คดูจังหวะหน่วงว่าเกี่ยวพันกันไหม

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  ใช่ครับเช็คดูว่ามันวิ่งต่ำผิดปกติไหม
                  ส่วนปัญหา activity 100% พาหน่วง ลองใช้ hwinfo เปิดกราฟเช็คดูจังหวะหน่วงว่าเกี่ยวพันกันไหม
                  ครับผม เดี๋ยวจะลองดูครับ

Comment

intel Gen7+
                    ถ้าจะใช้งานจริงจัง ลง Windows 10 เถอะ

Win7 ลงได้+ใช้ได้ก็จริง แต่ driver มันไม่ใช่ของที่ทำมาสำหรับ chipset โดยเฉพาะ (แค่มี driver ที่แก้ให้พอใช้งานได้เฉยๆ)

Comment

hwinfo โหลดมาลองใช้แล้วครับ ใช้ไม่เป็นครับ 5555555

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
                        intel Gen7+
                        ถ้าจะใช้งานจริงจัง ลง Windows 10 เถอะ

Win7 ลงได้+ใช้ได้ก็จริง แต่ driver มันไม่ใช่ของที่ทำมาสำหรับ chipset โดยเฉพาะ (แค่มี driver ที่แก้ให้พอใช้งานได้เฉยๆ)
                        Win 10 ก็ต้องใช้ SSD อีก ผมไม่มีเงินด้วยประเด็น สงสัยต้องทนไปก่อน T^T

Comment

แนะนำไป win 10 ดีกว่าครับ
                          หลายเกมเล่นบน win 10 ได้ดีกว่า
                          อีกอย่าง i3-8100 + Z370 น่าจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพบน win 10 มากกว่า

ยังไงลองใช้ hwinfo เปิดดู sensor น่ะครับ
                          เช่น cpu usage/tmp
                          hdd activity ขณะรันเกม
                          มันบอกหมดทุกอย่างน่ะครับ
                          จะได้รู้ว่าจังหวะหน่วง แลค มันสัมพันธ์กับค่าใดชัดเจน

จริง hdd จานหมุนก็ใช้งาน win 10 ได้ครับ
                          เพียงแต่จังหวะที่มีการอัพเดตหรือมี service ของระบบรันหนัก ๆ
                          ก็จะหน่วง แนะนำรอให้อัพเดตหมด แล้วค่อยเล่นเกม

อีกกรณีก็ดูว่า process ไหนรันหนักแปลก ๆ ก็ลองจดชื่อมาครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

ไม่เป็นไร คับ

Comment

Working...
                              X