คือhdd ผม seagate sata 500 G 7200 ซื้อมาได้ 1 เดือน

อัดข้อมูลไปเต็ม ๆ แล้วก็เจ๋ง เสียบกับเครื่องไหนก็หาไม่เจอ

เอาไปร้าน ให้เขาเปลี่ยนบอร์ดhdd ใหม่ก็หาไม่เจอ แต่ตอนไฟเข้ามันหมุนอยู่ครับ

ยังพอดีความหวังไม่ครับ

มีกระทู้เก่า ๆ บอกว่า มีร้านหรือศนูย์นิแหละครับ ที่เขาจะถอดจานข้อมูล ไปเข้าเครื่องอ่าน

แล้ว backup ข้อมูลกลับมาให้เราอ่ะครับ แต่เขาไม่ได้บอกว่าอยู่ที่ไหน มีใครทราบบ้างมั้ยคับ

ข้อมูลทั้งชีวิตเลยครับ

ขอบพระคุณมาก ๆครับ

ขอระบายนิสหน่อยครับ (ผมทำงานด้านตัดต่ออ่ะครับ)

ผมใช้ ide มา 10 กว่าปี มันก็ยังพอใช้ได้อยู่ ถึงแม้ bad จะเกือบ 50 % แต่มันก็ยังใช้ได้

ใช้ sata มา4-5 ลูก มีปัญหาทุกลูกเลยครับ หรือว่าเดี๋ยวนี้เน้นถูกมากว่าคุณภาพอ่ะครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ