overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ขอความช่วยเหลือครับ เคยสแกนเจอ bad sector แต่พอสแกนใหม่กลับไม่เจอ bad sector ซะงั้น

OverclockZone Member

Default ขอความช่วยเหลือครับ เคยสแกนเจอ bad sector แต่พอสแกนใหม่กลับไม่เจอ bad sector ซะงั้น

ตามหัวข้อเลยครับ สงสัยว่ามันเกิดจากอะไร เคยสแกนไปครั้งแรกประมาณ 1-2 เดือนที่แล้วเจอ bad ประมาณ 3-4 จุดได้ พอกลับมาสแกนใหม่เมื่อกี้ดันไม่ติดแบดไม่ติดสี
    และพักนี้คอมก็มีปัญหาเวลาเล่นเกมไปซักพักแล้ว fps จะตกมาประมาณครึ่งนึง แล้วซักพักก็จะหายเป็นปกติ แล้วก็กลับมาเป็นใหม่อีก อาการนี้เป็นหลายเกมเลยครับ แต่บางเกมก้ไม่เป็น ตอนแรกเลยคิดว่าเป็นที่การ์ดจอ พอเปลี่ยนการ์ดจอก็ยังเป็นอาการเดิม ลงวินโด้ใหม่ก้ยังไม่หาย
    ทีนี้เลยคิดว่าเป็นที่ฮาร์ดดิสที่ติดแบด พอมาสแกนอีกทีดันปกติดีซะงั้น อยากทราบว่าปรากฏการณ์ที่ฮาร์ดดิสแบดหายเองมันเกิดจากอะไร และ อาการ fps ตกมันเกิดจากอะไรครับ

edit : ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ อาการ fps ตกเป็นที่เมนบอร์ด ส่วนฮาร์ดดิสช่างมันก่อน5555

CPU : fx6350
    MB : msi 760GM-P34
    Ram : 8 gb 1333 แถวเดียว
    VGA : gtx 1050
    PSU : delux 550
    HDD : wd5000aakx 500gb ตัวเดียว
    Last edited by earthkotig; 24 Mar 2018 at 15:31:31.

OverclockZone Member O_ho's Avatar

โหลด Open Hardware Monitor ดูความร้อนและไฟ 3.3v, 5v, 12v ตอนเล่นเกมครับ

http://openhardwaremonitor.org/downloads/

HWiNFO64 อันนี้ก็ดีบอกละเอียดดี

http://www.guru3d.com/files-details/...-download.html
    Last edited by O_ho; 18 Mar 2018 at 16:58:37.

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เช็คสุขภาพ hdd ครับ เช็คดูความเร็วเขียน-อ่าน
    เคยเจอ hdd ที่มีปัญหาทำให้บางเกมหน่วงหนักเป็นจังหวะอย่างที่กล่าวมา
    โดยลักษณะของฮาร์ดดิสก์ลูกนั้น คือความเร็วเหลือ 5Mb/s ประมาณ 5 วินาทีแล้วก็ขึ้นไป 100Mb/s สักพักก็ตกมา 5Mb/s
    เป็นอยู่อย่างนี้เรื่อย ๆ ตลอดเกม ตั้งใจฟังจะได้ยินเสียงแปลก ๆ จาก hdd ครับ
    เลยลองย้ายแฟ้มเกมไปไว้ที่ hdd 80Gb ลูกเก่าที่เร็วแค่ 70-80Mb/s
    เล่นได้ลื่นไม่มีปัญหาใด ๆ

ถ้า hdd จขกท. สุขภาพดีก็ลองเช็คความร้อน / cpu/gpu usage ตอน idle และระหว่างเกม ว่ามีอะไรผิดแปลกไปไหม

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    6th World Chess Champion

bad เทียม write zero หาย

ขอบคุณทุกท่านครับเดี๋ยวจะลองทำดู ได้ผลยังไงผมจะมาแจ้งอีกทีนะครับ

WS.'s Avatar
    พาหุรัด วงเวียนใหญ่ ท่าพระ เพชรเกษม

ผมเคยเป็นครับ
    สแกนรอบแรก เจอ bad ท้ายๆ
    สแกนรอบสอง เจอ bad กลางๆ (ไม่ใช่จุดเดิม)
    สแกนรอบสาม ไม่เจอ bad (รอบสามผมเปลี่ยน docking ไปอีกอัน)

OverclockZone Member jonenike's Avatar

เท่าที่ใช้ HD-tune มา เคยเจอแบบสแกนไม่เจอแบด เขียวหมด แต่ยังไงซะ ใช้สักพักก็ต้องฟ้องที่แท๊ป health ( ขึ้นสีเหลืองหรือแดง )
    ถ้ามันมีปัญหา

ผมลองใช้โปรแกรม msi afterburner มาเช็คดู ก็เจออาการที่แปลกมากๆ คือตอนที่ fps ตก อุณหภูมิของ cpu พุ่งขึ้นไป 200 กว่าองศา และ %ของ gpu ก็ลดลงไปอีกด้วย

ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแล้วครับว่าอาการ fps ตกเป็นที่ harddisk รึป่าว5555

Last edited by earthkotig; 18 Mar 2018 at 22:23:48.

Quote Originally Posted by jonenike View Post
    เท่าที่ใช้ HD-tune มา เคยเจอแบบสแกนไม่เจอแบด เขียวหมด แต่ยังไงซะ ใช้สักพักก็ต้องฟ้องที่แท๊ป health ( ขึ้นสีเหลืองหรือแดง )
    ถ้ามันมีปัญหา

เช็คดูแท๊ป health ก็ไม่ติดสีเลยครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าครั้งที่ผมเคยสแกนเจอแบดมันติดสีรึป่าว

OverclockZone Member taibkk's Avatar

โปรแกรมที่ใช้ น่าจะจับเซนเซอร์ cpu ผิดตัว
    ดูๆ แล้วน่าจะเป็น TMPIN สักตัว

แนะนำหาโปรแกรมดูความร้อนตัวอื่น ๆ อีกครับ แล้วเทียบค่า
    ชัวร์ที่สุดของบอร์ด FX คือโหลดโปรแกรมจากเวบผู้ผลิต ชัวร์สุด

ของ MSI ใช้ MSI Control Center จากรุ่นดังกล่าวครับ
    ได้ค่าความร้อนแล้ว เอาไปเทียบกับโปรแกรมอื่น ๆ ดู

OverclockZone Member O_ho's Avatar

TMPIN1 น่าจะ CPU ครับเพราะความร้อนใกล้เคียงกับ โปรแกรม MSI ครับ
    ถ้าเป็นแบบนั้น CPU ร้อนเกินไป Clock ตกแน่นอน
    เข้า Bios ไปดูไฟ 12v ทีครับถ้ามันเหลือ 9.5v จริงตามโปรแกรม PSU คงมีปัญหาแล้ว

OverclockZone Member waterboyd's Avatar

bad เจอมั้งไม่เจอมั้ง ถ้าเจอเมื่อไหร่ เตรียมระวังไว้ได้ อาการมันจะกึ่งๆ ครับ ดู health แล้วปกติหมด
    แต่อาจจะมีเสียงอ่านแปลกๆ เสียงสะดุด แต่เบาเรายังไม่ได้ยิน หรือไม่ทันสังเกตุ
    เวลาอ่านเขียนมีอาการค้าง ก็อปไฟล์ช้า สะดุด ตัว HDD ยังใช้ต่อ โดยไม่พบความปกติเด่นชัด
    เป็นสัญญาณเริ่มครับ ต้องเพ่งเล็งไว้เลย
    ระยะยาว อาการจะทรุดลงได้

เจอบางลูกใกล้พัง ความเร็ว read เหลือ 1Mb/s
    ต้องแบ็กอัพเฉพาะสำคัญจริง ๆ ไม่งั้นข้ามวันแน่นอน

บอร์ดรับ CPU 95W แต่ใส่ CPU 125W อาจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เฟรมตกก็ได้ ตอนโหลดหนักๆ

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    บอร์ดรับ CPU 95W แต่ใส่ CPU 125W อาจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เฟรมตกก็ได้ ตอนโหลดหนักๆ
    สงสัยเคสเดิมกับกระทู้ก่อนนู่น

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่สละเวลามาตอบกระทู้ผม วันนี้ผมทำงานทั้งวันเลยเพิ่งมีเวลามาจับคอม

ผมได้ลองเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาลองแล้วก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมครับ แล้วผมก็ลองโอนถ่ายข้อมูลดูกราฟก็ดูเสถียรดี เลยคิดว่าปัญหา fps ตกไม่น่าอยู่ที่ฮาร์ดดิส

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    โปรแกรมที่ใช้ น่าจะจับเซนเซอร์ cpu ผิดตัว
    ดูๆ แล้วน่าจะเป็น TMPIN สักตัว

แนะนำหาโปรแกรมดูความร้อนตัวอื่น ๆ อีกครับ แล้วเทียบค่า
    ชัวร์ที่สุดของบอร์ด FX คือโหลดโปรแกรมจากเวบผู้ผลิต ชัวร์สุด

ของ MSI ใช้ MSI Control Center จากรุ่นดังกล่าวครับ
    ได้ค่าความร้อนแล้ว เอาไปเทียบกับโปรแกรมอื่น ๆ ดู
    Quote Originally Posted by O_ho View Post
    TMPIN1 น่าจะ CPU ครับเพราะความร้อนใกล้เคียงกับ โปรแกรม MSI ครับ
    ถ้าเป็นแบบนั้น CPU ร้อนเกินไป Clock ตกแน่นอน
    เข้า Bios ไปดูไฟ 12v ทีครับถ้ามันเหลือ 9.5v จริงตามโปรแกรม PSU คงมีปัญหาแล้ว
    ลองใช้ msi control center ดูแล้วครับ อุณหภูมิปกติจริงๆด้วย แต่ดูสูงแปลกๆ ประมาณ 60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม
    ส่วนตัว 12v 5v 3.3v ก็ดูปกติดีครับ

แต่ cpu กับบอร์ดตัวนี้ผมก็ใช้มาหลายปีแล้วนะครับ เพิ่งจะมามีปัญหาเมื่อเร็วๆนี้เอง
    Last edited by earthkotig; 19 Mar 2018 at 23:04:56.

เปิดเคสแล้วเอาพัดลมบ้าน เปิดอัดเข้าไปในเคส ลองเล่นเกมดูครับ

60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม ผมว่ายังพอไหวนะครับ

ลองใช้ cpu-z สั่ง stress ดูครับ

เปิดเคสแล้วเอาพัดลมบ้าน เปิดอัดเข้าไปในเคส ลองเล่นเกมดูครับ
    พอลองเอาพัดลมอัดเข้าไปในเคส อาการ fps ตกหายไปเลยครับ พอปิดพัดลมเท่านั้นแหละกลับมาเป็นใหม่
    อย่างนี้ cpu ผมเสียแล้วใช่ไหมครับ5555

ปล. heatsink ผมเป็น wraith cooler ตัวเดิมที่แถมมากับ fx6350 ครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลย

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม ผมว่ายังพอไหวนะครับ

ลองใช้ cpu-z สั่ง stress ดูครับ
    คำสั่ง stress cpu ไม่ทราบว่าต้องอ่านค่าตรงไหนบ้างครับ พอดีผมไม่เคยใช้เลย

Quote Originally Posted by earthkotig View Post
    พอลองเอาพัดลมอัดเข้าไปในเคส อาการ fps ตกหายไปเลยครับ พอปิดพัดลมเท่านั้นแหละกลับมาเป็นใหม่
    อย่างนี้ cpu ผมเสียแล้วใช่ไหมครับ5555

ปล. heatsink ผมเป็น wraith cooler ตัวเดิมที่แถมมากับ fx6350 ครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลย

คำสั่ง stress cpu ไม่ทราบว่าต้องอ่านค่าตรงไหนบ้างครับ พอดีผมไม่เคยใช้เลย
    สั่ง stress เพื่อดูว่า หาก cpu load 100% มันจะคุมความร้อนได้แค่ไหนน่ะครับ กรณีที่กังวลว่าความร้อนมีผล
    ถ้าไม่เกิน 90c ก็พอไหว
    แต่ถ้าโหลดหนัก ๆ แล้วโดนลดความเร็วลง คงเป็นที่เฟสจ่ายไฟมันร้อนเกินไปมั้งครับ เห็นเคยอ่านเจอแว่บ ๆ ปัญหาของ FX8350

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks