Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ เคยสแกนเจอ bad sector แต่พอสแกนใหม่กลับไม่เจอ bad sector ซะงั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่สละเวลามาตอบกระทู้ผม วันนี้ผมทำงานทั้งวันเลยเพิ่งมีเวลามาจับคอม

ผมได้ลองเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาลองแล้วก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมครับ แล้วผมก็ลองโอนถ่ายข้อมูลดูกราฟก็ดูเสถียรดี เลยคิดว่าปัญหา fps ตกไม่น่าอยู่ที่ฮาร์ดดิส

Originally posted by taibkk View Post
    โปรแกรมที่ใช้ น่าจะจับเซนเซอร์ cpu ผิดตัว
    ดูๆ แล้วน่าจะเป็น TMPIN สักตัว

แนะนำหาโปรแกรมดูความร้อนตัวอื่น ๆ อีกครับ แล้วเทียบค่า
    ชัวร์ที่สุดของบอร์ด FX คือโหลดโปรแกรมจากเวบผู้ผลิต ชัวร์สุด

ของ MSI ใช้ MSI Control Center จากรุ่นดังกล่าวครับ
    ได้ค่าความร้อนแล้ว เอาไปเทียบกับโปรแกรมอื่น ๆ ดู
    Originally posted by O_ho View Post
    TMPIN1 น่าจะ CPU ครับเพราะความร้อนใกล้เคียงกับ โปรแกรม MSI ครับ
    ถ้าเป็นแบบนั้น CPU ร้อนเกินไป Clock ตกแน่นอน
    เข้า Bios ไปดูไฟ 12v ทีครับถ้ามันเหลือ 9.5v จริงตามโปรแกรม PSU คงมีปัญหาแล้ว
    ลองใช้ msi control center ดูแล้วครับ อุณหภูมิปกติจริงๆด้วย แต่ดูสูงแปลกๆ ประมาณ 60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม
    ส่วนตัว 12v 5v 3.3v ก็ดูปกติดีครับ

Originally posted by O_ho View Post
    บอร์ดรับ CPU 95W แต่ใส่ CPU 125W อาจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เฟรมตกก็ได้ ตอนโหลดหนักๆ
    แต่ cpu กับบอร์ดตัวนี้ผมก็ใช้มาหลายปีแล้วนะครับ เพิ่งจะมามีปัญหาเมื่อเร็วๆนี้เอง
    Last edited by earthkotig; 19 Mar 2018, 23:04:56.

Comment

เปิดเคสแล้วเอาพัดลมบ้าน เปิดอัดเข้าไปในเคส ลองเล่นเกมดูครับ

Comment

60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม ผมว่ายังพอไหวนะครับ

ลองใช้ cpu-z สั่ง stress ดูครับ

Comment

เปิดเคสแล้วเอาพัดลมบ้าน เปิดอัดเข้าไปในเคส ลองเล่นเกมดูครับ
          พอลองเอาพัดลมอัดเข้าไปในเคส อาการ fps ตกหายไปเลยครับ พอปิดพัดลมเท่านั้นแหละกลับมาเป็นใหม่
          อย่างนี้ cpu ผมเสียแล้วใช่ไหมครับ5555

ปล. heatsink ผมเป็น wraith cooler ตัวเดิมที่แถมมากับ fx6350 ครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลย

Originally posted by taibkk View Post
          60-80 องศาตลอดเลยครับเวลาเล่นเกม ผมว่ายังพอไหวนะครับ

ลองใช้ cpu-z สั่ง stress ดูครับ
          คำสั่ง stress cpu ไม่ทราบว่าต้องอ่านค่าตรงไหนบ้างครับ พอดีผมไม่เคยใช้เลย

Comment

Originally posted by earthkotig View Post
            พอลองเอาพัดลมอัดเข้าไปในเคส อาการ fps ตกหายไปเลยครับ พอปิดพัดลมเท่านั้นแหละกลับมาเป็นใหม่
            อย่างนี้ cpu ผมเสียแล้วใช่ไหมครับ5555

ปล. heatsink ผมเป็น wraith cooler ตัวเดิมที่แถมมากับ fx6350 ครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลย

คำสั่ง stress cpu ไม่ทราบว่าต้องอ่านค่าตรงไหนบ้างครับ พอดีผมไม่เคยใช้เลย
            สั่ง stress เพื่อดูว่า หาก cpu load 100% มันจะคุมความร้อนได้แค่ไหนน่ะครับ กรณีที่กังวลว่าความร้อนมีผล
            ถ้าไม่เกิน 90c ก็พอไหว
            แต่ถ้าโหลดหนัก ๆ แล้วโดนลดความเร็วลง คงเป็นที่เฟสจ่ายไฟมันร้อนเกินไปมั้งครับ เห็นเคยอ่านเจอแว่บ ๆ ปัญหาของ FX8350

Comment

เฟสไฟบอร์ด ร้อนเกินไป ถ้าไม่เปลี่ยนบอร์ด ก็เข้า bios ไปปิด turbo core ครับ

Comment

สั่ง stress เพื่อดูว่า หาก cpu load 100% มันจะคุมความร้อนได้แค่ไหนน่ะครับ กรณีที่กังวลว่าความร้อนมีผล
                ถ้าไม่เกิน 90c ก็พอไหว
                แต่ถ้าโหลดหนัก ๆ แล้วโดนลดความเร็วลง คงเป็นที่เฟสจ่ายไฟมันร้อนเกินไปมั้งครับ เห็นเคยอ่านเจอแว่บ ๆ ปัญหาของ FX8350
                ลอง stress ดูแล้วครับ ความร้อนไม่เกิน 80 องศาเลยครับ

เฟสไฟบอร์ด ร้อนเกินไป ถ้าไม่เปลี่ยนบอร์ด ก็เข้า bios ไปปิด turbo core ครับ
                ลองปิด turbo core ดูแล้วครับ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม แต่พอเอาพัดลมอัดเคสก็หาย

คือตกลงมันน่าจะเป็นที่ เมนบอรืด หรือ ซีพียู หรอครับ พอศัพท์เทคนิคมาเยอะๆผมเริ่มงงแล้ว55555

ปล. ซีพียูตัวนี้ผมเคย oc นะครับ แต่ก็เล็กๆน้อยๆ ลากจาก 3.9ghz มา 4.1ghz แล้วปกติก็ปรับพัดลม 75% ตลอดเพราะมันเสียงดังมาก ปรับทิ้งไว้ประมาณปีนึงได้แล้ว พอเริ่มมีปัญหาผมถึงค่อยมาปรับ default กลับครับ ไม่รู้เป็นที่ผม oc แล้วผมปรับอะไรผิดรึป่าว

Comment

น่าจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟร้อนจริง ๆ น่ะครับ
                  มีน้อย ไม่มีฮีตซิงค์ช่วยระบาย
                  Last edited by taibkk; 20 Mar 2018, 13:50:02.

Comment

ก็คือผมต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดอย่างเดียวใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by earthkotig View Post
                      ก็คือผมต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดอย่างเดียวใช่ไหมครับ
                      เอาพัดลมเป่า แล้วอาการหายเป็นปลิดทิ้งไหมล่ะครับ

Comment

เอาพัดลมเป่า แล้วอาการหายเป็นปลิดทิ้งไหมล่ะครับ
                        ไม่ถึงกับปลิดทิ้งครับ แต่ดีขึ้นมาก ทั้งความถี่ที่เกิดแล้วก็จำนวน fps ที่ตกครับ
                        แต่อาการนี้ไม่น่าเป็นที่ cpu ใช่ไหมครับ เพราะถ้าเป็นที่บอร์ดจริงๆผมว่าจะเปลี่ยนบอร์ดเลย
                        Last edited by earthkotig; 20 Mar 2018, 14:49:59.

Comment

Working...
                        X