Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ windows product key ที่ติดอยู่ใต้เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ windows product key ที่ติดอยู่ใต้เครื่อง

คือเห็นมีคนพูดว่าลง windows แผ่นเถื่อนแล้วใส่ product key ใต้เครื่องก็สามารถเป็น windows แท้ได้ จริงหรือเปล่า
    ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง สมมุติว่าถ้าเครื่องเราไม่มี windows มาให้ หรือต้องการให้ windows เถื่อนเรากลายเป็นของแท้ ก็ไปแอบจด product key ใต้เครื่องที่มีแปะอยู่มาใช้ เครื่องเราก็จะกลายเป็น windows แท้ได้หรือเปล่าครับ

ผมว่ามั่วนะครับ

Comment

เพื่อนผมจะใช้ product key เครื่องผมผ่านนะ แต่เคยทำแค่เครื่องเดียว

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะสามารถ activate ได้หลาย ๆ เครื่องรึเปล่า

Comment

ไม่ได้ครับ เพราะ LC ใต้เครื่องเป็น OEM สามารถใช้ได้กับเครื่องนั้นๆเครื่องเดียวเท่านั้นครับ

Comment

จริงมันเหมือนยันกัน ผี มากกว่าครับพี่น้อง ไม่ใช้หรอกครับ ไม่ภูมิใจอาะ ไม่ได้ลงเองแล้วก้อ อึดอีกต่างหาก

Comment

เอาไปลงเครื่องไหนก็ได้ครับ ได้เครื่องเดียว ออนไลน์ได้เครื่องเดียว ถ้ามีออนก่อนแล้ว(MS ตรวจสอบพบ) แล้วคนที่ออนที่หลังไปโดนตรวจสอบพบอีก Key นั้นจะโดนแบนครับ คือลงได้หลายเครื่อง แต่ห้ามต่อเน็ต

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
              เอาไปลงเครื่องไหนก็ได้ครับ ได้เครื่องเดียว ออนไลน์ได้เครื่องเดียว ถ้ามีออนก่อนแล้ว(MS ตรวจสอบพบ) แล้วคนที่ออนที่หลังไปโดนตรวจสอบพบอีก Key นั้นจะโดนแบนครับ คือลงได้หลายเครื่อง แต่ห้ามต่อเน็ต
              อย่างนี้ถ้าเคยลงเครื่องนึง (มากับเครื่อง) แล้วก็ update online กับ microsoft ไปแล้วเกิด
              1.อยากลงใหม่
              ่2.เปลี่ยนเครื่องเป็นเครื่องใหม่
              3.หรือเครื่องเก่าพังใช้เครื่องใหม่
              แล้วลง windows จากแผ่นเเถื่อนแต่ใช้ key เดิมจะได้มั้ย

4.หรือใช้ 2 เครื่องแต่ online ไม่พร้อมกัน จะได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by hikky View Post
                อย่างนี้ถ้าเคยลงเครื่องนึง (มากับเครื่อง) แล้วก็ update online กับ microsoft ไปแล้วเกิด
                1.อยากลงใหม่
                ่2.เปลี่ยนเครื่องเป็นเครื่องใหม่
                3.หรือเครื่องเก่าพังใช้เครื่องใหม่
                แล้วลง windows จากแผ่นเเถื่อนแต่ใช้ key เดิมจะได้มั้ย

4.หรือใช้ 2 เครื่องแต่ online ไม่พร้อมกัน จะได้มั้ยครับ
                1-3 โทรไปลงทะเบียนกับ MS ส่วน 4 นี่ไม่ได้ครับ

Comment

ท่านtanwatana เครื่องผมเป็นOEM Home Premium(ที่ป้ายไม่ระบุว่า32/64bit) แต่windowเป็น64bit รวมทั้งแผ่นRecoveryด้วย

ถ้าเอาvista32เถื่อนมาลง เเล้วใช้keyเดิมจะใช้ได้ไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by Erebus View Post
                    ท่านtanwatana เครื่องผมเป็นOEM Home Premium(ที่ป้ายไม่ระบุว่า32/64bit) แต่windowเป็น64bit รวมทั้งแผ่นRecoveryด้วย

ถ้าเอาvista32เถื่อนมาลง เเล้วใช้keyเดิมจะใช้ได้ไหมครับท่าน
                    เท่าที่รู้ Key ใต้เครื่องนั้นเป็นแค่ยันต์กันผี จะเอา Key นั้นมาใช้ต้องโทรไป Activate กับ MS ครับ
                    แต่เครื่องที่มีวินโดวส์แท้ OEM มาให้แล้วจะต้องดูใน Bios ว่ามี SLIC table หรือไม่ ถ้ามีก็ Add OEM-Cert ได้เลยครับ
                    ใช้ Cert ตัวเดียวกันไม่ว่า 64 หรือ 32 แต่ต้องรุ่นเดียวกันนะครับ (ultimate, bisiness, home, basic)

Comment

งั้นถามใหม่ เอาสถานการ์ืแบบนี้ล่ะกัน
                      ถ้าผมมีเครื่องที่มี windows แท้ OEM และก็มี key แปะอยู่ แล้วเครื่องนี้ไม่ได้ใช้แล้วหรือใช้ไม่ได้แล้ว
                      และผมก็มีอีกเครื่องนึงซึ่งลง windows เถื่อนอยู่ จากนั้นผมจะใช้วิธีเปลี่ยน product key (วิธี แก้ registry + %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a ... ฯลฯ)
                      โดยนำ product key ที่ติดอยู่ที่เครื่อง OEM มาใช้
                      คำถามคือผมจะสามารถทำการ update ผ่าน web microsoft ได้โดยไม่โดนตรวจว่าเป็นของเถื่อนและติดโรคดาวสีฟ้าหรือไม่ครับ

Comment

ก็ต้อง Activate โดยการโทรไปที่ MS ครับ แล้วทำตามวิธีที่เค้าแนะนำ ถ้าทำครั้งแรกไม่มีปัญหา ถ้าครั้งหลังๆ น่าจะไม่ได้แล้ว

Comment

ผมเคยลง window xp Home (ตัวทดลองใช้) กับเครื่อง PC
                          โดยใส่ serial ใต้เครื่อง notebook ที่มี window xp home ติดมา (OEM)
                          แล้วเครื่อง PC ก็สามารถใช้งานได้ปกติเป็นตัวเต็ม สามารถ update ผ่าน website MS ได้ด้วย

แต่ลองใช้ได้พักเดียว (ไม่เกิน 3 ชม.) ก็ format ลงใหม่เป็น window xp pro sp2 (เถื่อน) เพราะ Home มันปรับแต่งอะไรมากไม่ได้ >_<

Comment

สำหรับ Vista ไม่แน่ใจ แต่สำหรับ XP ใช้ได้ครับ เคยลองเอา serial oem ของเครื่อง pc dell มาลง notebook ยี่ห้ออื่นก็ลงได้ปกติ update ได้ปกติ แต่ถ้าออนไลน์พร้อมกันสองเครื่องนี่ไม่แน่ใจนะ เพราะตัว pc dell ที่ผมเอามาไม่ได้ต่อเนต

Comment

LC ใต้เครื่องมันเชคจาก SLIC บน Bios ครับ

เคยเห็นว่ามันสามารถโมได้นะ

Comment

Working...
                              X