Announcement

Collapse
No announcement yet.

วอนผู้ชำนาญ ตอบหน่อยครับ เรื่องHDD โหมด AHCI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอนผู้ชำนาญ ตอบหน่อยครับ เรื่องHDD โหมด AHCI

คือก่อนอื่น ขอบอกสเปค บอร์ด+HDD นะครับ
    P5Q Deluxe Bios v.1406
    SATA-II 500 GB Seagate buffer 32MB

ผมลง windows XP (เดิม ๆ ไม่มี Dirver) ใช้ HDD แบบ AHCI ตั้งแต่ขั้นตอนการลงเลยครับ ที่ให้กด F6 อ่านะ

แล้วก็ลงได้ ใช้งานได้ ทุกอย่าง ไปลง Dirver ที่ ติดมากับแผ่น ใน windows อีกที ปัญหาคือ ใช้ ๆ ไป ขึ้น จอฟ้าซะงั้น หรือเวลาลงเกมหรือว่า พวก VS2008 ล่าสุดผมลง Gears of War เป็นอีกละ (รวม ๆ นับได้ 2-3 ครั้งอ่านะ) พอรีเครื่อง ก็เข้า windows ไม่ได้ ไปดูใน bios HDD ผมกลายเป็นชื่อ ต่างดาวซะงั้น ต้องปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้งานได้

สรุปไม่รู้จะจับประเดินไหนมาถาม แต่รบกวนท่านที่พอมีประสบการณ์ อ่านแล้ว ช่วยชี้แจง หรือแนะนำให้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

ปล. HDD ตัวนี้ ตอนใช้ โหมด IDE เข้าถึงข้อมูลช้ามาก เวลาคลิกเข้า โฟร์เดอร์ ดีเร เป็น 2-3 วิ แหน่ะ

ตัวเดียวกับผมเลยครับ แต่ของผมอาการเป็นแบบนี้ เอาไปเคลมแล้ว
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=363092

ตอนนี้ใช้เป็นแบบ AHCI ครับ Gear of war ลงได้เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

ปล. ผมไม่ค่อยชำนาญง่ะ
    Last edited by Sudteen010; 14 Jan 2009, 13:10:26.

Comment

อ่านะ HDD ตัวนี้เพิ่งได้ มา ไม่ถึงเดือนเลย งานเข้าหรือนี้

Comment

ว่าแต่ HDD ตัวนี้ ตอนสั่งที่ร้านเค้าบอกว่าประกันของ ซิลเน็ค แต่เครมที่ Adviec แล้วถ้าผมจะส่ง 0 ซิลเน็คตรง เลยได้จะได้มั้ยครับ

Comment

ไม่มีใครช่วยทำมาหากินเลย ...

Comment

มีสติกเกอร?ซิลเน็คหรือเปล่าครับถ้ามีเคลมโลด แต่ถ้าไม่อด

Comment

Originally posted by puthai View Post
              ว่าแต่ HDD ตัวนี้ ตอนสั่งที่ร้านเค้าบอกว่าประกันของ ซิลเน็ค แต่เครมที่ Adviec แล้วถ้าผมจะส่ง 0 ซิลเน็คตรง เลยได้จะได้มั้ยครับ
              ถ้ามันประกัน Synnex ก็ส่งศูนย์มันโดยตรงเลยก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่จะบอกเค้าว่า ยังไงครับ แค่บอกว่า มีปัญหา จะได้มะครับ

มันมีสติ๊กเกอร์ของ advice ด้วยนะครับ

Comment

ครับ

Comment

เอาไปเครมแล้ว รอตั้ง อาทิตแหน่ะ -*- นานจัง

Comment

เคลมซินเน็กถ้ามีของรับของได้เลย

Comment

ผมจะได้ตัวใหม่มั้ยครับ เพิ่งซื้อมาได้ ไม่ถึงเดือนเลยครับ HDD อีกตัวของผม 160GB IDE เสียเอาไปเครม Advice ประกัน DCom รอเป็นเดือน แล้วได้ของมา แต่ดูแล้วเหมือนของไม่ผ่านมารตฐานเลย + มีการเปิดใช้งานมาแล้วพร้อม แถมลง windows มาอีก เสียงดังพร้อม เฮ้อ............ ซีเกจ

Comment

Working...
                        X