overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: สอบถามอาการhddหน่อยครับพี่

OverclockZone Member zaza1111's Avatar

Default สอบถามอาการhddหน่อยครับพี่

คือHDDลูกนี้1TBซื้อมาพร้อมคอมเซตนานแล้วครับประมาณ5-6ปีใช้มาตลอด แล้วเมื่อ2อาทิตย์ที่ผ่านมาเริ่มรู้สึกคอมมันช้าขึ้นเลยดู disk usage วิ่ง100%ตลอดเวลาเลยครับผมเลยลองลงวินโดว์ใหม่แล้วก็ลอง error scan hd tune ไว้แต่มันก็ขึ้น not responding แล้วก็กลับมารันใหม่แล้วก็กลับมา not responding เหมือนเดิมผมเลยไม่รอปิดไปแต่ก่อนปิดรันไปเกือบเสร็จก็ไม่มีจุดสีแดงนะครับ แล้วลองลงวินโดว์ใหม่อีกทีครับคราวนี้ผมลงเสร็จ hdd usage ก็ยังวิ่ง100%เหมือนเดิมครับ แล้วพอลองหาวิธีไปเรื่อยก็มีข้อความดังภาพขึ้นมา คือHDDลูกนี้มันพังแล้วใช่ไหมครับไม่มีทางแก้นอกจากซื้อใหม่ใช่ไหมครับพี่ๆ มันไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์hardwareอื่นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

hdd ใกล้พังแล้ว

หาตัวใหม่มาใช้ด่วนเลย

OverclockZone Member

ครับ ตามคุณไก่

ทางแก้ขัด ลองแบ่งฮาร์ดดิสออกเป็น ๔ พาร์ติชันแล้วลงวินโดว์ในพาร์ติชัน ๒
    ถ้ายังอืด ลบใหม่ลงวินพาร์ติชัน ๓
    ถ้ายังอืด ลบใหม่ลงวินพาร์ติชัน ๕
    ถ้ายังอืด น่าพอจะทำใจได้ครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

^
    ถ้าเป็นขนาด windows แจ้งเตือนแบบข้างบน

แบบนี้มันไม่มีทางเอามาใช้ต่อได้แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เอา hdd ไปเทสเครื่องอื่นดูสักที
    เคยเป็นกับอีกเครื่อง แต่อีกเครื่องไม่เป็น

OverclockZone Member zaza1111's Avatar

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ แล้วถ้าจะซื้อ hdd ใหม่เมนบอร์ดมีช่องconnectorเป็นsata2 ก็ต้องซื้อhddแบบsata2เท่านัั้นใช่ไหมครับ

แก้ไขข้อความ* ถ้า hdd เก่าเป็น Serial-ATA/600 ต้องซื้อ hdd ใหม่เป็น sataอะไรหรอครับ หรือเอาที่เมนบอร์ดรองรับหรอครับ
    Last edited by zaza1111; 24 Mar 2018 at 09:20:39.

OverclockZone Member

ตามข้อมูลน้อง zaza1111

Serial-ATA/300 = sata2 ช่องconnectorของเมนบอร์ด
    Serial-ATA/600 = sata3 hddเก่าใช้มา 5-6 ปี

hdd ที่ขายกันเป็น sata 3 เกือบทั้งหมดแล้ว
    ชื้อมาใช้ได้เลยครับใช้ร่วมกันได้ ไม่ต้องตามหา sata2 อีก

Quote Originally Posted by low2tech View Post
    ตามข้อมูลน้อง zaza1111

Serial-ATA/300 = sata2 ช่องconnectorของเมนบอร์ด
    Serial-ATA/600 = sata3 hddเก่าใช้มา 5-6 ปี

hdd ที่ขายกันเป็น sata 3 เกือบทั้งหมดแล้ว
    ชื้อมาใช้ได้เลยครับใช้ร่วมกันได้ ไม่ต้องตามหา sata2 อีก
    ขอบคุณพี่มากครับผมT^T

bigtees's Avatar

Quote Originally Posted by zaza1111 View Post
    ขอบคุณพี่มากครับผมT^T
    ไม่เป็นไรครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by bigtees View Post
    ไม่เป็นไรครับ

Attachment 4136990

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ผิดห้องอ่ะคับพี่

OverclockZone Member wiratnk's Avatar
    อาจสามารถ - ร้อยเอ็ด

notebook toshiba ของผมก็ประมาณนี้เลยครับ ขนาดลงวินโดว์ยังบอกว่า failed แต่ทำการฟอร์แมตได้ลงวินโดว์ได้ปกติ แต่มันจะแนะนำให้เปลี่ยนตัวใหม่ ใช้ไปซักพักก็จะมีข้อความขึ้นมาดังกล่าว ให้ตอบว่า ask me later แล้วใช้ไปซักพัก ก็จะมีคำถามมาอีก จะมีคำตอบท้ายสุด ทำนองว่า ไม่ต้องถามฉันอีก ก็ให้ตอบแบบนี้ไปครับตัวสุดท้าย ก็ใช้ไปได้ยาวๆหน่อย แต่ขอเตือนว่า อย่าเอาข้อมูลสำคัญเก็บไว้เพราะว่ามันพร้อมที่จะพังเรียบร้อยแล้วครับ ให้ใช้โปรแรกม hdd tune เช็คดูครับจะมีตัวสีแดงรหัส 05 Reallocated Sector Count ขึ้นมา ท้ายๆจะมีคำว่า Failed นั่นละครับเตรียมเอาข้อมูลสำมะคัญของท่านออก แล้วเก็บเอาไว้เล่นเน็ตเช็คข่าวกระทู้ อีเมลเล่นๆแทนครับ หรือถ้าพิมพ์งานก็ต้องเอา hdd พกพามาเสียบทำงานแทนโดยใช้ไฟล์งานจาก hdd พกพาเอาครับ save เป็นระยะๆ พอพังเปิดไม่ขึ้นค่อยซื้อใหม่ เป็นการประหยัดอีกแบบหนึ่งครับ อิอิ ผมทำแบบนี้ละครับ ก็ยังดีอยู่นะ ยังไม่มอดไหม้ ผมยังตีกอร์ฟเฉยเลย ใช้จนกว่าจะลาจากกันครับผม เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยจาก ตัวผมเองครับผม ผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ไหนๆก็จะเปลี่ยนลูกใหม่แล้ว ลองใช้โปรแกรม KillDisk ดู เพราะผมใช้ประจำ

Bookmarks

Bookmarks