overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member loveniknak's Avatar

Default การวางระบบแบบนี้เขาเรียกว่าอะไรหรอครับ

สวัสดีครับพี่ๆ ชาว overclockzone ทุกท่าน ...
    พอดีผมอยากรู้ว่าระบบแบบนี้เขาเรียกอะไรหรอครับ แล้วมันทำยังไง คนบ้านๆ แบบผมสามารถทำได้ไหม ?

เริ่มเลยน่ะครับ ... พอดีผมไปเล่นเกมส์กับเพื่อนที่ร้านเกมส์แห่งหนึ่งมา ซึ่งภายนอกก็เหมือนร้านเกมส์ธรรมดาแหละครับทั่วๆ ไป

ที่เราคิดว่าถ้ามาเล่นเกมส์ส่วนมากแล้วร้านเกมส์ก็จะมี
    หน้าจอ,คีย์บอร์ด,เม้าส์,หูฟัง,เคสคอม วางอยู่บนที่เราจะนั่ง

แต่ผมแปลกใจร้านนี้มากเลยครับ เขาไม่มีเคสคอม ทั้งร้านเลย

มีครบทุกอย่างอ่ะครับ ยกเว้นเคส ไม่ทราบว่ามันเป็นการจัดการของคอมพิวเตอร์นรุ่นใหม่ หรือ ว่ามันเอาเคสคอมเข้าไปไว้หลังร้านหมดแล้วโยงสายเฉพาะจอมาหรือปล่าวครับ

ให้ความรู้ผมหน่อยผม จะได้นำไปใช้ที่บ้านบาง

ประมาณว่า 1 PC > 3 User และ 3 User ที่ใช้สามารถเล่นเกมส์ได้พร้อมกัน แยกไดร์กัน เหมือนกับมี 3 เครื่องเลย แต่มันประมวลผลจากเครื่องเดียว .

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ยังไงร้านเกม คงต้องแยกเครื่องครับ ไม่น่าจะใช้ร่วมกัน
    ส่วนเคสอาจจะซ่อนก็ได้ หรือไว้หลบมุมแล้วลากสายมาก็เป็นไปได้ครับ แต่คงต้องจัดการเรื่องการส่งสัญญาณดี ๆ

Last edited by taibkk; 26 Mar 2018 at 08:02:42.

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

AIO หรือป่าว อยู่ในจอไรแบบเนี่ย 55+

OverclockZone Member merlix's Avatar

https://www.youtube.com/watch?v=opX-AsJ5Uy8

แบบนี้ไง 1 pc 7 gamer

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

คงเอาเคสไปหลบใว้หลังร้าน แล้วลากสายออกมานั่นล่ะ

สมัยนี้เผลอใด้ซะที่ใหน หมาตำรวจบ้างล่ะ ขโมยแรมบ้างล่ะ เอาแฟรชไดร์มาเสียบบ้างล่ะ ฯลฯ

แยกเคสออกไปอีกโซนนึงเลยน่าจะลดปัญหาใด้เยอะมาก เวลาซ่อมบำรุงก็สะดวก

ปัญหาคือสาย HDMI DVI อะไรพวกนี้ สัญญาณ Loss ในสายสูงมาก ลากยาวๆคงไม่ใหว ไม่รู้จะมี Hub หรืออะไรมาพ่วงกลางรึเปล่า

คงจะทำเหมือนร้านนี้

OverclockZone Member taibkk's Avatar

น่าจะ hub หรือ repeater ส่งออกมาน่ะครับ
    สมัยนี้อุปกรณ์มีให้เลือกใช้เยอะ

สมัยก่อนผมใช้ KVM switch ก็สะดวกดีนะ แต่ใช้ของโนเนม มันจะรวน ๆ หน่อย

OverclockZone Member jonenike's Avatar

Quote Originally Posted by chienthegooners View Post
    คงจะทำเหมือนร้านนี้
    น่าคิดเนาะ ลงทุนเยอะขนาดนี้ กับสถานการณ์ร้านเน็ตในปัจจุบัน เค้าทำยังไงถึงอยู่ได้
    เพื่อนผมปิดไปหมดแล้ว สัก 2ปีได้ หรือกระแสมันจะกลับมา ก็ไม่นะ เห็นแต่เล่นมือถือกัน ( rov )

มันขายอาหาร-เครื่องดื่มด้วยไงครับ ดูเป็นคาเฟ่จริง ๆ
    ถ้าเป็นร้านห้องแถวที่เปิดกันเยอะ ๆ ผมว่าคงแข่งกันเอง จนอยู่ไม่ได้

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    มันขายอาหาร-เครื่องดื่มด้วยไงครับ ดูเป็นคาเฟ่จริง ๆ
    ถ้าเป็นร้านห้องแถวที่เปิดกันเยอะ ๆ ผมว่าคงแข่งกันเอง จนอยู่ไม่ได้
    พวกร้านห้องแถวอะไรนั่นยุคนี้ไม่รอดละครับถ้าจะแค่มีคอมให้เล่นเกมอย่างเดียว เพราะสำหรับเกมออนไลน์ในยุคนี้เขาเริ่มย้ายไปเล่นในมือถือกันหมดละ ร้านเกมเลยหมดประโยชน์

ปัจจุบันพวกที่ยังเข้าร้านแบบนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกเด็กโปกที่พ่อแม่มันไม่ให้เล่นเกมในคอมที่บ้าน+มือถือเล่น rov ไม่ได้เท่านั้นแหละครับ
    ส่วนพวกมีคลาสหน่อยเขาจะไปเล่นร้านคาเฟ่ ซึ่งส่วนใหญ่จะนัดเพื่อนมาเหมือนเป็นที่แฮงก์เอ้าท์ ไม่ก็พวกนักกีฬา esport มาฝึกแข่งทีม

OverclockZone Member loveniknak's Avatar

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับผม เลิฟๆ

Bookmarks

Bookmarks