overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ปัญหาเกี่ยวกับไฟบ้าน

Default ปัญหาเกี่ยวกับไฟบ้าน

ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีไฟตก ไฟกระชาก ไฟไม่นิ่ง

คือปัญหาหลักๆคือ ที่บ้านผม
    1. เปิดเครื่องทำน้ำอุ่น ลำโพง จะมีเสียงช๊อตออกมา แต่เป็น แต่ลำโพงออกแนวหาชื้อได้ตามห้างตัวละ เกือบ 2000 ฟังfm am ได้ประมาณนี้
    แต่ผมเปลี่ยนมาใช้ creative ตัวละ890 กับ harman kardon ไม่เป็นนะ
    2. ไฟตกบ่อยแบบ หลอดไฟบ้านจากสว่างมันหรี่ลง
    3. คอมผมใช้ SYNDOME STAR-1000 VA มีการตัดไปใช้ ups โดยที่ อาการจากข้อ 1 และ 2 ไม่ได้แสดงอาการออกมา

ปัญหาคือตอนนี้ คอมที่ต่อ STAR-1000 ฮ่าดดิสไม่เคยเสียเลย แต่คอมที่เหลืออีก 3เครื่อง เรียกว่าใช้ประกันคุ้มเปลี่ยน 2-3รอบ ต่อประกัน 1 ลูก
    ผมว่าจะชื้อ ups ต่อไปเลยเครื่องละลูก เบื่อการต้องไปเครม สลับกันพังเครมสนุกเลย

ที่มองๆ
    SYNDOME S5 (INNO) 800 VA (300 WATT)
    SYNDOME ENERGY 750 VA

สามารถแก้ปัญหาที่ผมเจอได้ไหม
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member notty32's Avatar

เค้ามีไว้เพื่อการนี้ละครับ ups ป้องอันตรายจากไฟตก ไฟกระชาก ไฟลัดวงจร ผมว่า 800VA 750VA มันน้อยไปหน่อยนะ

ถ้าไฟดับผมพร้อมปิดครับ ชื้อเยอะกว่านี้ไม่ไหวครับ ต้องชื้อ 3 ตัว+ เงินช๊อตตต ครับผม 5555+
    จริงๆผมมี smart tv อีก 4 เครื่องกลัวเหมือนกัน แต่ละจุดไม่สามารถใช้ร่วมกันได้เลย ถ้าชื้อหมดนี้ 7 ตัว

OverclockZone Member xexservice's Avatar

ให้แวดล้อมซะแบบเชื่อมกันไม่ถูก สรุปคือ เครื่องที่ใช้ ups hdd ไม่บินใช่เปล่า
    คอมมีการ์ดจอหรือเปล่า ถ้าไม่มี 300 วัตต์ ก็น่าจะอยู่ แต่ถ้าใช้การ์ดจอก็ควรจะ 500 วัตต์

ส่วนข้อ 1 ไปหาปลั๊ก surge protection น่าจะอยู่

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

Quote Originally Posted by nutdakde99 View Post
    ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีไฟตก ไฟกระชาก ไฟไม่นิ่ง

คือปัญหาหลักๆคือ ที่บ้านผม
    1. เปิดเครื่องทำน้ำอุ่น ลำโพง จะมีเสียงช๊อตออกมา แต่เป็น แต่ลำโพงออกแนวหาชื้อได้ตามห้างตัวละ เกือบ 2000 ฟังfm am ได้ประมาณนี้
    แต่ผมเปลี่ยนมาใช้ creative ตัวละ890 กับ harman kardon ไม่เป็นนะ
    ผมว่า ลำโพงแพงๆ เขาอาจไม่ได้ออกแบบเรื่องระบบไฟพวกนี้ เพื่อแลกกับเสียที่ดีขึ้นหรือป่าว
    2. ไฟตกบ่อยแบบ หลอดไฟบ้านจากสว่างมันหรี่ลง
    PSU ดีๆ สามารถแก้ปัญหานี้ได้ คือมันจะมี วงจรที่เรียกว่า full range ที่ทำให้ ไฟ ระหว่าง 100V - 260V ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหา
    3. คอมผมใช้ SYNDOME STAR-1000 VA มีการตัดไปใช้ ups โดยที่ อาการจากข้อ 1 และ 2 ไม่ได้แสดงอาการออกมา
    ครับ UPS เกิดมาเพื่อสำรองไฟ ไว้เวลาไฟดับได้ชัทดาวน์ทัน ส่วนการแก้ระบบไฟไม่นิ่งเป็นผลพลอยได้ อย่างไรก็ดี ขึ้นอยู่กับว่าเป็น UPS แบบไหนด้วย
    ถ้าเป็นแบบ true online หายห่วงคับ

ปัญหาคือตอนนี้ คอมที่ต่อ STAR-1000 ฮ่าดดิสไม่เคยเสียเลย แต่คอมที่เหลืออีก 3เครื่อง เรียกว่าใช้ประกันคุ้มเปลี่ยน 2-3รอบ ต่อประกัน 1 ลูก
    ผมว่าจะชื้อ ups ต่อไปเลยเครื่องละลูก เบื่อการต้องไปเครม สลับกันพังเครมสนุกเลย

ที่มองๆ
    SYNDOME S5 (INNO) 800 VA (300 WATT)
    SYNDOME ENERGY 750 VA

สามารถแก้ปัญหาที่ผมเจอได้ไหม
    มันก็แก้ได้น่ะคับแต่ว่า วิธีการเลือกซื้อ มีวิธีอยู่ คือ ต้องรู้ว่าอุปกรณ์ที่เราจะใช้เนี่ย มันใช้ไฟเท่าไร แล้วคำนวณกลับไปอ่ะคับ มาคิดเอาเองไม่ได้เด่วไฟไม่พอ จะยิ่งหนักกว่าเดิม
    ขอบคุณครับ
    ประมาณนี้

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

Quote Originally Posted by xexservice View Post
    ให้แวดล้อมซะแบบเชื่อมกันไม่ถูก สรุปคือ เครื่องที่ใช้ ups hdd ไม่บินใช่เปล่า
    คอมมีการ์ดจอหรือเปล่า ถ้าไม่มี 300 วัตต์ ก็น่าจะอยู่ แต่ถ้าใช้การ์ดจอก็ควรจะ 500 วัตต์

ส่วนข้อ 1 ไปหาปลั๊ก surge protection น่าจะอยู่
    โมใส่ MOV สักตัวดีไหมอิๆ

Quote Originally Posted by xexservice View Post

ใช่ครับ

คอมเครื่อง 1 ต่อ STAR-1000 HDD ไม่เคยบินครับ
    คอมเครื่อง 2/3/4 ไม่ได้ต่อ ups บินกันเป็นว่าเล่น
    ผมเข้าใจและว่าเราควรดูที่ WATT เป็นหลัก ว่า full load เท่าไรถ้า full load มากกว่า ups จ่ายได้คอมจะดับทันที

งั้นเครื่อง 2 มีการ์ดจอคอมเล่นเกมส์ full load ราวๆ 400+ ผมควรหา ups ที่จ่าย WATT ประมาณ 500 WATT
    เครื่อง 3/4 มีการ์ดจอครับแต่เป็นเครื่องพ่อกับแม่ ไม่มีทาง full load แน่นอน เปิดแค่ chrome อ่านข่าว+shopping ก็เอา แค่ ups ที่จ่าย WATT 300 WATTก็พอ
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วพวก smart tv เจอไฟแบบนี้มีผมมากน้อยแค่ไหนพอทราบไหมครับ ถ้ามีได้ชื้อมันทีเดียว เหนื่อยเครม ครับ

Quote Originally Posted by lairwtiare View Post
    ประมาณนี้
    คือ มีเสียงช๊อต ลำโพง เหมือนระบบไฟทำมาไม่ดี ใช่ไหมครับ
    เพราะ
    creative ตัวละ 890 ไม่เป็นครับ
    ลำโพง คอม ที่ ฟังfm am 2000 เป็นครับ
    harman kardon ตัวนี้แพงสุดไม่เป็นครับ

Quote Originally Posted by nutdakde99 View Post
    คือ มีเสียงช๊อต ลำโพง เหมือนระบบไฟทำมาไม่ดี ใช่ไหมครับ
    เพราะ
    creative ตัวละ 890 ไม่เป็นครับ
    ลำโพง คอม ที่ ฟังfm am 2000 เป็นครับ
    harman kardon ตัวนี้แพงสุดไม่เป็นครับ
    จะเรียกว่าไม่ดี ก็ไม่เชิงอะคับ
    เท่าที่ผมทราบคือ แบบลิเนียร์ให้เสียงดีที่สุด แต่มันไม่ได้กัน มลพิษทางไฟฟ้าเลย พวกเครื่องเสียงแพงๆ บางทีก็ใช้แบบนี้ เพื่อสุดยอดแห่งเสียง
    มันจีงดีที่เสียงดีที่สุด แต่ไม่ดี ตรงกันอะไรไม่ได้เลย
    อย่างไรก็ดี แบบลิเนียร์มันก็สามารถใส่วงจรป้องกันได้อยู่พอสมควร (แต่จะใส่มาหรือป่าว ไม่รู้)

ส่วนแบบสวิทชิ่ง หม้อแปลงมันจะเล็กๆหน่อย แล้วมันค่อนข้างกันมลพิษทางไฟฟ้าได้ดีพอสมควรเลย ดูอย่างที่ชาร์จมือถืออันละ 20.- วงจรป้องกันแทบไม่มี
    ยังเอามาชาร์จมือถือได้ แต่แบบสวิทชิ่ง มันจะสร้าง คลื่นความถี่สูง(ราว 20-30kHz) หลุดเข้ามาด้วย ทำให้คิดได้ว่า เสียงมันจะด้อยกว่า แต่ก็ได้ด้วย ระบบกรองความถี่สูงอีก

ดังนั้นดูที่ราคา ผมก็บอกไม่ได้อ่ะ ว่าอันไหนดีไม่ดี ต้องแงะอย่างเดียวถึงบอกได้ 55+

ช่างมันเหอะ
    อย่างที่ท่านXEXSERVICEบอก surge protection น่าจะเป็นคำตอบสำหรับท่าน ตัวละไม่กี่ร้อยเอง
    หรือจะอัพเลเวล ก็แงะ บัดกรี MOV ใส่เข้าไป 55+

OverclockZone Member xexservice's Avatar

Quote Originally Posted by lairwtiare View Post
    โมใส่ MOV สักตัวดีไหมอิๆ
    หลักๆก็มีแค่นี้แหละ

ใช่ครับ

คอมเครื่อง 1 ต่อ STAR-1000 HDD ไม่เคยบินครับ
    คอมเครื่อง 2/3/4 ไม่ได้ต่อ ups บินกันเป็นว่าเล่น
    ผมเข้าใจและว่าเราควรดูที่ WATT เป็นหลัก ว่า full load เท่าไรถ้า full load มากกว่า ups จ่ายได้คอมจะดับทันที

งั้นเครื่อง 2 มีการ์ดจอคอมเล่นเกมส์ full load ราวๆ 400+ ผมควรหา ups ที่จ่าย WATT ประมาณ 500 WATT
    เครื่อง 3/4 มีการ์ดจอครับแต่เป็นเครื่องพ่อกับแม่ ไม่มีทาง full load แน่นอน เปิดแค่ chrome อ่านข่าว+shopping ก็เอา แค่ ups ที่จ่าย WATT 300 WATTก็พอ
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วพวก smart tv เจอไฟแบบนี้มีผมมากน้อยแค่ไหนพอทราบไหมครับ ถ้ามีได้ชื้อมันทีเดียว เหนื่อยเครม ครับ
    ถ้าจะแม่นกว่านี้ เอาเวปนี้ไปคำนวณแล้วกัน (ไปปล้นจากกระทู้ psu) อย่าลืมบวกจอไปด้วยละ
    https://outervision.com/power-supply-calculator

ส่วนทีวีไม่ได้รุนแรงไรมากไม่ต้องกันก็ได้ แต่มีไว้ก็ดี ไม่เห็นบ่นพังสักก่ะเครื่อง อิอิ

OverclockZone Member grungust's Avatar

เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ เช่น ทีวี ตู้เย็น ลองไปหาตัวกล่อง relay อะไรสักอย่างที่บ้านใช้อยู่ เสียบอยู่กับตู้เย็น มันจะหน่วงความต่างศักย์ให้คงที่ เวลาไฟกระชากปุ๊บปั๊บมันจะค่อยๆปรับโวลต์ไม่ให้แกว่งไปมา ช่วยป้องกันไม่ให้วงจรเครื่องใช้ไฟฟ้าพังได้

หลักการทำงานผมไม่ชัวร์แบบเป๊ะๆนะ

Bookmarks

Bookmarks