มือใหม่กับ canon 1000Dครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: มือใหม่กับ canon 1000Dครับ

OverclockZone Member kirakoong's Avatar

Default มือใหม่กับ canon 1000Dครับ

ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

ป.ล. รูปสุดท้ายมาจากกล้อง คอมแพ็ค sony ครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

มาแอบดูงุงิ

OverclockZone Member one's Avatar

เข้ามาดูครับ ผมแนะนำตามความรู้สึกผมนะ
    -รูปแรก หลัง Over ครับ
    -รูปที่สอง Under ครับ แสงข้าวหลังกวนตา
    -รูปที่สามก็ OVER ครับ
    -รูปที่สี่ โดยรวมแล้ว OK ครับ แต่ยังขาดจุดเด่น
    -รูปสุดท้ายชอบครับ หมาใส่แว่นน่ารักดีครับ
    ภาพโดยรวมยังขาดจุดเด่นครับ ต้องศึกษาเรื่องการวัดแสง การจัดองค์ประกอบ หลายๆอย่างครับ
    แล้วก็ลองถ่ายแนวอื่นดูด้วยครับ เพราะความถนัดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ท่านอื่นอาจจะมองแล้วดูดี เพราะความชอบของแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน วิจารย์ตามความรู้สึกครับ
    เห็นบอกว่าไห้ช่วยวิจารย์ต้องขออภัย

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

มุมมองของผมในเรื่องของการวัดแสงและการจัดองค์ประกอบก็คล้ายๆคุณ one นี่ล่ะครับ แต่อีกอย่างนึงที่จะแนะนำก็คงเป็นเรื่องของจุด focus ที่ทำให้รูปดูเด่นเป็นจุดๆไปเลย หรือถ้าจะเน้นสิ่งของอะไรซักอย่างก็ลองศึกษาวิธีที่จะทำให้สิ่งของนั้นๆดูโดดเด่นมากกว่าสิ่งแวดล้อมในรูปดูนะครับ

บางทีการถ่ายโดยใช้ F สูงกว่านี้ซักหน่อย (8-11) ก็ใช่ว่าจะแย่เสมอไปนะครับ แต่อาจจะต้องใช้ขาตั้งกล้องช่วยเท่านั้นเอง

แต่ยังไง ถ้าจะฟังคนอื่น ก็อย่าละทิ้งแนวทางของตัวเองนะครับ ลองหาวิธีที่จะทำให้รูปถ่ายในแบบของตัวเองมีความโดดเด่นโดยเอาวิธีของชาวบ้านมาประยุกต์ใช้ดูครับ ผมว่าคุณมีแนวทาง มีวิธีคิดที่โอเคอยู่แล้วล่ะ พอมองออกว่ากำลังพยายามจะสื่ออะไร เพียงแต่ยังต้องพัฒนาในหลายๆจุดให้มากกว่านี้เท่านั้นเอง

ปล คำติชม เป็นเพียงคำแนะนำครับ ไม่ใช่การตัดสิน จงเชื่อในสิ่งที่ตัวเองอยากจะเชื่อครับ แต่ถ้ามองเห็นข้อดีในคำติชม ก็เก็บไว้พิจารณาเพื่อปรับปรุงตัวเองครับ

OverclockZone Member

มีดีแบบนี้ต้องมาโชว์กันหน่อยที่ ผมตั้งคลับ1000D ไว้ครับ ชวนมาเแบ่ง ปันประสบการณ์กันครับ .ใน http://www.facebook.com/ พิมพ์หาคำว่า Canoneos Thailand ครับ หรือ http://www.facebook.com/profile.php?id=100002113157219

OverclockZone Member arito's Avatar

over ไม่ก็ under หมดเลย
    ลองศึกษาเรื่องวัดแสงกับชดเชยแสงดีๆ

มีรูปที่4 ok หน่อย แต่องค์ประกอบไม่ดี จัดไม่สวย ไม่มีอะไรเด่นน่าสนใจ ลองดูรูปที่เค้าถ่ายกันเยอะๆนะคับ ช่วยในการเป็นแบบอย่างในการวางรูปได้

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

รูปที่ 1 ตัวกระบอกเพชรติดอันเดอร์นิดนึง ลองหามุมถ่ายให้กระบอกเพชรแสงพอดีๆ แล้วหาฉากหลังติดสิ่งของที่ไม่ขาวโล้นเกินไปเช่น ประตูไม้ รถยนต์ ต้นไม้อื่นๆ แล้วจัดการละลายหลังเหมือนในภาพแรกซะ ฉากหลังจะดูไม่รกแต่แสงจะพอดี

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ........

OverclockZone Member คนเมืองนวย's Avatar

รูปสุดท้ายไอเดียดีครับ

Bookmarks

Bookmarks