Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะถามเรื่องการทำความสะอาดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะถามเรื่องการทำความสะอาดครับ

คือ การที่จะทำความสะอาดคอมผิวเตอร์นี่เราสามารถใช้เครื่องดูดฝุ่นได้หรือไม่ครับ ผมเคยได้ยินว่า
    เครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ควรใช้เครื่องดูดฝุ่นดูด ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

มันจะเกิดไฟฟ้าสถิตท์ครับ อุปกรณ์จะเดี้ยงเอาง่ายๆ หาแปรงมาปัดๆ เป่าๆ ทำให้เป็นประจำ ก็น่าจะพอ ถ้าบ้านฝุ่นเยอะ ก็กลับพัดลม ให้มันดูดออกให้หมดเลยครับ

Comment

เครื่องดูดฝุ่นผมใช้ประจำงะ(แบบหัวแปรง) แต่ยังไม่เห็นผลเสีย ดูดออกเกลี้ยงมากๆสะอาดทันตาเห็น (เดือน/ครั้ง)

Comment

เอาผ้าเช็ดก็ได้ครับ แต่ถ้าตรงใหนที่เช็ดไม่ถึงก็เอาลมเป่า

Comment

ใช้เเปลงปัด ๆ น่าจะพอเเล้วครับ
          เเต่ถ้าจะใช้เครื่องดูดฝุ่นให้ใช้เเบบต่อสายนะครับ
          เพราะจะได้ไกลจากมอเตอร์หน่อย มันมีคลื่นอะไรสักอย่างเนี้ยเเหละ

Comment

ในเครื่องเรา ก็มอเตอร์ เพียบอยู่แล้วล่ะครับ พัดลม cd ram hd ล้วนแต่ใช้ มอเตอร์

Comment

ขอบคุณทุก ค.ห. นะครับ

Comment

BLOWER เป่าสามปู๊ด เกลี้ยง

Comment

Originally posted by TD View Post
                  ในเครื่องเรา ก็มอเตอร์ เพียบอยู่แล้วล่ะครับ พัดลม cd ram hd ล้วนแต่ใช้ มอเตอร์
                  ความถี่ไม่เหมือนกันนะครับ -*- อย่าลืม
                  มอเตอร์ใน CPU มันเเค่ 5 - 10 Hz
                  เเต่่ค่าของมอเตอร์เครื่องดูดฝุ่นมันมากกว่าพัดลม อีก

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post
                    BLOWER เป่าสามปู๊ด เกลี้ยง
                    เหมือนกันครับ

Comment

เป่า ถ้ามีอะไรหลุดยังพอเห็นปลิวไป แต่ดูดมองไม่เห็นนะงับ หุ ๆๆๆๆ

Comment

ในเครื่ิอง ปราศจากฝุ่นครับ จะมีก็แต่ ฝุ่นที่เป็นอนุภาคเล็กมากๆ ใช้มาเกือบปี ยังไม่ได้ทำความสะอาดภายในเลย
                        ผมใช้ filter แอร์บ้าน ยี่ห้อ 3M ที่มีขายทั่วไปตามห้าง มาติดครอบหน้า case ก่อนพัดลมดูดลมเข้าเครื่องครับ 1-2 เดือนเปลี่ยนทีนึง แต่ละเดือนเห็น filter แล้วหนาวครับ จากขาวจั๊ว กลายเป็นเทาเข้มเลย ขนาดห้องปิดตลอดนะเนี่ย

Comment

ใช้ที่เติมลมรถเป่า 555+

Comment

ส่งเครม ได้ป่ะ อาการนี้

5 5 5 ( ล้อเล่น )

Comment

Working...
                            X