Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถาม FX6300 ร้อนถึง 70+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถาม FX6300 ร้อนถึง 70+

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

ผมมี FX6300 + Stock Fan ใช้กับบอร์ด GA-970A-D3 Rev1.4 ความร้อนปกติเปิดเฟส ยูทูป ความร้อน 50-60 พอกดเล่นเกมความร้อนสูงไต่ระดับ 60+ 70+ 80 จนเครื่องดับไป ผมไม่เข้าใจว่าปัญหาเกิดขึ้นจาก Stock Fan ระบายความร้อนไม่ทัน หรือ ซิลโคน ธรรมดาๆ หรือ เมนบอร์ดที่รวน ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

น่าจะเจอเรฟ เดียวกับผม ซิ้งคืสต้อกทองแดง AMD เดิมๆๆเอา 6300 บางล้อตไม่อยู่ครับ
    พัดลมเปลียนใหม่เอาประหยัดก็ id coolling ตัวละ 550 บาทเย็นไปเยอะครับ

แต่หาสิลิโคนแพงๆๆมาทานิด เดี่ยวซีพียูติดพัดลมเหมือนผมครับ ของผมไม่ตัดนะ รีสตาร็ทเฉยเลย

Comment

เปิดพัดลมบ้าน เป่าเข้าเคสดูครับว่าเล่นเกมดับไหม

Comment

Originally posted by micronzr View Post
        น่าจะเจอเรฟ เดียวกับผม ซิ้งคืสต้อกทองแดง AMD เดิมๆๆเอา 6300 บางล้อตไม่อยู่ครับ
        พัดลมเปลียนใหม่เอาประหยัดก็ id coolling ตัวละ 550 บาทเย็นไปเยอะครับ

แต่หาสิลิโคนแพงๆๆมาทานิด เดี่ยวซีพียูติดพัดลมเหมือนผมครับ ของผมไม่ตัดนะ รีสตาร็ทเฉยเลย
        อันนี้ Sink เดิมๆไม่ทองแดงเลยครับ ซื้อมือ 2 มา แรกๆโอเครครับ ตอนนี้ พุ่งจน ตัดไปเองเลย สงสัยต้องเปลี่ยนซิ้งตามท่านว่า เศร้าใจ ต้องหาซิงคือีกรือนี่

- - - Updated - - -

Originally posted by O_ho View Post
        เปิดพัดลมบ้าน เป่าเข้าเคสดูครับว่าเล่นเกมดับไหม
        เคยแล้วครับ แต่ไม่ค่อยช่วยอะไร แต่ไปเปิดห้องแอร์ ไม่ดับเลยครับ

Comment

FX6300 TDPตั้ง 95W นะครับท่าน
          เปลี่ยนซิงค์ด่วนๆเลยครับ
          จะให้ดีไล่ลมเข้า-ออกเคสด้วยครับครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%9A

Comment

Originally posted by thanakhans View Post
            FX6300 TDPตั้ง 95W นะครับท่าน
            เปลี่ยนซิงค์ด่วนๆเลยครับ
            จะให้ดีไล่ลมเข้า-ออกเคสด้วยครับครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%9A
            ปา Stock Fan ทิ้งสิครับ T^T

Comment

ธรรมดาไม่ต้องคิดไรมากซิ้งคืแถมผมก้เจอ นี่ id coolling ตัว 550 บาทพัดลมอย่างหย่าย แต่หมุนรอบไม่แรง เมื่อวานเล่นๆๆยังเด้งรีสตาร็ทเลยนะ ครั้งแรก
              หลังจากเปลี่ยนพัดลม มา 3 เดือน

บางล้อต FX มันกินไฟ ความร้อนที่ปล่อยออกมาน้อยกว่าอินเทล แต่ขนาด 6300 ก็เหอะที่จริงมันแก้ปัญหาน้อยกว่าฝังนู้นเยอะ แค่เปลียนซิ้งค์ ไม่ต้องผ่ากระดอง
              เจนใหม่ๆๆ อินเทล เล่นเดิม ๆๆ นี่ยังไข้ขึ้นมีคนไม่ผ่านี่ซีพียูนี้ร้อนจนพังเลยก็เจอในเจน 6 ///// FX นี่เป็นตัวบัดกรีทุกรุ่นการแก้ปัญหาความร้อนเดียวนี้เป็นเบสิกต้องศึกษาทุกคน
              ปัญหาระดับที่ท่านเจอ ยังจัดว่าแก้ง่ายๆๆมากๆๆครับ /// แค้ไรเซ่นนี่ ถึงกินไฟ แต่ความร้อนที่ปล่อยน้อยจริงๆๆเซนเซอร์ก็วัดละเอียดเพราะซีพียูฝังเซนเซอร์มากมาย
              ซิ้งค์แถมเอาอยู่สบายแม้ลากไปเบาๆๆๆ
              น้องคนนึงเล่น ไรเซ่น ยังเอา CM hyper212 ตัวหลักพันมาใช้เลยครับ
              ------------------------
              ปล. ผมมีทั้ง FX ไรเซ่น พอเห็นความแตกต่างเรือ่งความร้อนการกินไฟได้อยู่ครับ ไรเซ่นความร้อนน้อยกว่าหากเล่นเดิมๆๆ ซิ้งค์แถม AMD รุ่นใหม่นี่ดีกว่าเดิมเยอะมากสวยอีกด้วย
              Last edited by micronzr; 28 Mar 2018, 16:29:15.

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                ธรรมดาไม่ต้องคิดไรมากซิ้งคืแถมผมก้เจอ นี่ id coolling ตัว 550 บาทพัดลมอย่างหย่าย แต่หมุนรอบไม่แรง เมื่อวานเล่นๆๆยังเด้งรีสตาร็ทเลยนะ ครั้งแรก
                หลังจากเปลี่ยนพัดลม มา 3 เดือน

บางล้อต FX มันกินไฟ ขนาด 6300 ก็เหอะ น้องคนนึงเล่น ไรเซ่น ยังเอา CM hyper212 ตัวหลักพันมาใช้เลยครับ
                โอเครครับ สรุปเปลี่ยนซิงค์ด่วน!!!

Comment

intel ร้อนกว่านี้อีกครับ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                    intel ร้อนกว่านี้อีกครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมว่าเฟสไฟบนบอร์ดร้อนเกินไป
                      เพราะ cpu 80c เวลาโหลดหนัก ผมว่าน่าจะยังโอเคอยู่นะ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                        เป็นไปได้ไหมว่าเฟสไฟบนบอร์ดร้อนเกินไป
                        เพราะ cpu 80c เวลาโหลดหนัก ผมว่าน่าจะยังโอเคอยู่นะ
                        จุดนี้ ละที่คนไม่ค่อยเข้าใจ

FX กินไฟมาก MB จะload ไฟหนัก ถ้าMB ไม่ไหวมันก็ดับ

Comment

ก็ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับเรื่องเฟสไฟ ก็คงต้องเปลี่ยนซิงค์ ขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับ

Comment

CPU FX สั่งตัดที่อุณหภูมิ 70 องศาเท่านั้นล่ะครับ///ดังนั้นต้องคุมอุณหภูมิให้อยู่อย่าให้เกินนี้ต้องเปลีียนซิ้งค์ครับ

ปัญหาความร้อนการกินไฟ ความร้อนจะไปปล่อยทาง ซืิ้งค์ภาคจ่ายไฟ ซิ้งค์ต้องดี แต่เล่นเดิมๆๆส่วนมากไม่ค่อยมีปัญหาครับ
                            เหมือนที่เคยเถียง กับ สาวก amd เก่าเค้าบอก FX พ่นความร้อนออกมามากกว่าอินเทล ที่จริงไม่ใช่ความร้อนจากซีพียูตรงๆๆ
                            ส่วนการกินไฟ วัด powerconsumption ซึ่งส่วนมากเป้นการวัดทั้งระบบ ครับรวมการ์ดจอด้วย เทียบกับอินเทลคอร์ไอเจน 3-4
                            กินไฟมากกว่าครับหากใช้การ์ดจอตัวเดียวกัน

Comment

fx-6300@3744 + Hyper TX-3 พัดลมคู่
                              ช่วงยังเย็นๆ ม.ค. - ก.พ.
                              idle ไม่เกิน 40 / fullload handbrake encode 1080->720 ก็แถวๆ 70-73C

ส่วนรูปก็ตะกี้นี้เลย คืนนี้อากาศร้อนนิดๆ
                              Idle 45 (ในรูป yt อยู่ก็แถวๆ ไม่เกิน 55C)

fullload ช่วงนี้ร้อนๆ พอๆ กันแฮะ 71.5C คลิปมันสั้น แปลงคลิปยาวๆ อาจร้อนกว่านี้

*ไม่เคยดับ*
                              Last edited by kphantom; 29 Mar 2018, 03:46:22.

Comment

Working...
                              X