overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: งานเข้าหลังจากเครมแบต HP

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

Default งานเข้าหลังจากเครมแบต HP

คือโน๊ตบุ๊คผม(DV2626TX) การอาการแบตเก็บไฟไม่อยู่ ได้ประมาณ 30 นาทีประมาณนั้นครับ

แล้วมันก็กำลังจะหมดประกันปีแรก อันที่จริงผมก็ต่อประกันไปแล้วหล่ะ แต่พวกอุปกรณ์ต่อเสริมมันประกันแค่ปีเดียว ก็เลยเอาไปเครม

เอาไปปุ๊ปก็รอประมาณ 2 เดือนได้ครับ ย้ำว่าสองเดือน

แล้วเมื่อวานก็กลับไปที่ศูนย์ซ่อมเพื่อถามว่าแบตมารึยัง ช่างที่ศูนย์ก็บอกว่า แบตมาเดือนนึงแล้วครับ

ผมก็บอกว่า " อ้าว แล้วทำไมไม่โทรแจ้งหละครับ "

เค้าบอกว่า เบอร์ที่ให้ไว้โทรไม่ติด

ผมก็บอกว่า อ้าว ผมมาแจ้งพี่ไว้เมื่อเดือนที่แล้วนะ ว่าถ้าของมาให้โทรมาเบอร์นี้

พี่เค้าบอกว่า อ๋อ พี่เอาตามในใบเครมอ่ะครับ

(แน่หล่ะ ดันเอาเบอร์ตูดันจดไว้ในเศษกระดาษหนิ มันหายอยู่แล้ว)

ก็เลยคอยแบตครับ แบตก้อนใหม่ก็กลับมาครับ สภาพใหม่สุดๆ ครับ

ก็เลยกลับบ้านลองเอามาชาร์ตดู ตอนเปิดเครื่องก็เอะใจ ว่าทำไมไฟรูปสายฟ้ามันกระพริบอยู่ 2 ครั้ง

คนใช้ HP,Compaq คงเคยเห็น ก็ไม่ได้คิดอะไร คงปกติ(มั้ง)

ก็เลยชาร์ตไว้ แล้วก็นอนตอนเย็น ตื่นมาก็ปกติดี ชาร์ตเต็มแล้ว

ก็เลยลองเอาไปเปิดเพลงในห้องน้ำตอนอาบน้ำดู ก็ปกติดี เปิดเพลงทิ้งไว้ซัก 15 นาที แบตเหลือ 80 กว่า % ก็เลยคิดว่าคงไม่มีอะไร ก็เลยชาร์ตทิ้งไว้

มาตอนเช้าก็เปิดเครื่องดูแป๊ปนึงที่โรงเรียน ก็เห็นว่าแบตมันเหลือ 96% ก็เริ่มสงสัยละ ว่าทำไมมันลด เพราะเมื่อคืนชาร์ตทิ้งไว้ทั้งคืน แล้วก็เข้าแถวพอดี เลยเอาเก็บไว้ในกระเป๋า

พอมาตอนเที่ยง ทานข้าวเสร็จก็เอามาเปิดฟังเพลง ก็เปิดทิ้งไว้แป๊ปนึง แล้วไปเข้าห้องน้ำ กลับมาเพื่อนบอกว่า เห้ย มรึง โน๊ตบุ๊คดับหว่ะ ผมก็ไปดูปรากฏว่าแบตมันเหลือ 15% ครับ แล้วตัววินโดวส์ก็สั่ง Standby อัตโนมัติ ก็เลยว่า อ่าว แบตเพิ่งเครมมา พังแล้วรึเนี่ย แล้วอาจารย์ก็เข้าสอนพอดี เลยชาร์ตตั้งไว้เพื่อที่จะเทสอีกครั้งตอนเย็น

มาตอนเย็นก็เลิกเรียนก้เข้าไปห้อง Server โรงเรียน เพื่อดูระบบตามปกติ ก็เปิดโน๊ตบุ๊คทิ้งไว้ ก็เลยลองจับเวลาดู ปรากฎว่า 8 นาทีครับ เครื่องดับเนื่องจากแบตหมด ย้ำว่า 8 นาที เลยกลับบ้านมาลอง Calibrate ดุว่าเผื่อทีจะดีขึ้น ลองปล่อยจนแบตหมดแล้วก็เสียบไฟ AC เข้าไป

พอบูตวินโดวส์ขึ้นมาก็แบตเหลือ 22% ครับ ทั้งๆที่ผมปล่อยจนหมดเกลี้ยงไปแล้ว ก้งงหนักขึ้นไปอีกครับ ก็ได้พบคำตอบเมื่อลงโปรแกรม BatteryMon ครับ

จากช่องที่ 1 จะเห็นได้ว่า ขนาดเต็มของมันคือ 47520mWh
    ช่องที่สองคือ ขนาดที่สามารถชาร์ตไฟเข้าไปได้ 4417 mWh
    ช่องที่สามคือ ที่มันชาร์ตเข้าไปขณะนี้

พอดูกับ Everest หนักขึ้นไปอีกครับ
    Wear level 90% = = '

มันเป็นอะไรกันนี่

เสียวๆอยู่ว่า มันจะตูมใส่ผมมั๊ย

ปล.ท่านใดที่เครมแบตก็ลองเทสกันก่อนออกจากศูนย์ด้วยนะครับ ดู Full Charge Capacity ก็อุ่นใจได้ในระดับนึงแล้วครับ แต่เมื่อวานผมดันรีบด้วย ซวยเลย

ปล2.รู้งี้ใช้แบตก้อนเดิมดีกว่า

ปล3.พอกันที HP

พล่ามมายาวละครับ แฮ่ๆ

แบตของใหม่ 9Cell ขายอยู่ 4000 กว่าบาทครับ น่าสนๆ

พรุ่งนี้ึคงต้องไปศูนย์อีกรอบครับ เว็บแคมเจ๊ง ตัวตัดจอตอนพับจอไม่ทำงาน
    Last edited by Sippaphas; 14 Jan 2009 at 19:40:17.

OverclockZone Member naja_return's Avatar

เห้อ hp ขอบ่นแทนเพื่อน เพื่อนผมเจอกันเมื่อวานใช้ compaq ใช้ได้ 2 เดือนเข้า 0 เพราะเครื่องเปิดไม่ติด (Ok รับได้มันต้องมี defect กันบ้าง) แต่ที่ไม่ไหวคือ พอรับมาเพื่อนผมมันไม่ได้สังเกต เวลายก notebook ไปมามีเสียงของกลิ้งอยู่ในเครื่องครับ เป็นเสียงโลหะไม่รู้อะไรคาดว่าเป็น น็ิอต

ขอบอกว่าทำงานได้ชุ่ยมากครับ เสียงดังครอกแครกๆตลอดเลย

OverclockZone Member willkungza's Avatar

โอ้วอ่านเเล้วเห็นใจเลยอะ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

กำ - -" ดันไปเจอแบตก้อนที่มันเน่าพอดี ผมว่า0เค้าอาจจะหยิบให้ผิดนะครับ(ของที่เน่าแล้วส่งเครม)
    มีประกันแล้วใช้ให้มันคุ้มครับท่าน ^ ^

OverclockZone Member Golf-125Z's Avatar

เห็นใจครับ ลองเอากลับไปให้เค้าดูใหม่ก็หน้าจะดีนะครับ จะได้สบายใจ

เวรกำ -*-

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ผมใช้มาปีครึ่งเจ๊ง ขายทิ้งไปแล้วครับ 2214tx

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

แบรนด์นี้เคยมีเหตุการณ์เคลมแล้วได้แบตจากเครื่องอื่นด้วยนะครับ

OverclockZone Member

ถ้าเครมหน่ะ ที่ 0 Hp เค้าจะเอาของเก่าที่เคยซ่อมเอาไว้มาเปลี่ยนหน่ะ

OverclockZone Member Violent's Avatar

ดัน ให้เป้น กำลังใจ ลองเปลี่ยน ศูนย์ ดูมั้งกะได้นะ ของ HP มีหลายแห่ง

OverclockZone Member ilili's Avatar
    แขวงสะพานสูง, กรุงเทพฯ

ผมเคยเครมแบตก็ไม่มีปัญหาไรนะ ส่วนเบอร์โทร โดยปกติเค้าจะให้เราใส่ในใบเครมอยู่แล้วครับ

ผมเปลี่ยน M/B ไป 2 รอบ ก็ไม่มีปัญหาไรนะครับ อยู่ที่เราบอกอาการด้วยครับว่าเครื่องเราเป็นอะไร

เพราะผมไปที่ศูนย์แล้วเห็นคนพูดไม่รูเรื่องกับอาการก็เยอะนะครับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar

สุราษฎร์มันมีอยู่ศูนย์เดียวครับ

ไปศูนย์มาเค้าบอกว่าให้เอาเครื่องไว้ให้เชค

วันจันทร์ค่อยยกไปอีกที

บอกว่าเป็นที่แบตเค้าก็ไม่เชื่อแฮะ

= = "

ปกติก็เครมมาประจำครับ ก็ไม่เจออะไร

Update ครับ

ตอนนี้มันปกติแล้วครับ ผมลองปล่อยให้แบตหมด แล้วกดเปิดเครื่องดู

บูตกลับมาวินโดวส์ก็ปกติแล้วครับ

มันจะหลอกผมมั๊ยเนี่ย
    Last edited by Sippaphas; 15 Jan 2009 at 20:27:11.

OverclockZone Member 323club's Avatar
    Phuket, Thailand.

เปลี่ยนค่ายมาใช้ IBM ดูไหมครับ อิอิ

เป็น admin ต้องใช้ ibm (เกี่ยวกันไหมเนี๊ย)

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ท่านทำแบบ ผมเลย
    วันก่อนให้ลูกน้อง ผู้ชาย หน้าตาดีๆ ไปเคลม NB HP 2 คน
    ไม่ถึง 3 วัน ได้กลับมาละ
    แบต ใหม่ เมนบอร์ดใหม่ อิอิ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เห็นใจเลยครับ แล้วยิ่งเรื่องโทรมาครั้งแรกไม่ติด แล้วมันก็ไม่โทรอีกเนี่ย (ซึ่งครั้งแีรกที่ว่ามันโทรจริงๆหรือเปล่าก็ไม่รู้) ผมเจอมาหลายทีเหมือนกันเวลาเคลมของ
    เลยมีคติประจำใจไว้ว่า เคลมเร็ว เคลมไว ต้องโทรจิกแมร่งทุก3วัน-7วัน หรือถ้าร้านอยู่ใกล้บ้านก็ไปส่องแมร่งทุกวันครับ

ปล. ลายเซ็นท่านถึงใจมาก Geforce 8400M GS Heat cycle Edition!!!

ตอนนี้ปกติละครับ

ขืนใจมันนิดหน่อย

มันจะเปรี้ยงปร้างใส่ผมมั๊ยเนี่ย

ฮาๆ

Bookmarks

Bookmarks