overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member thanyn's Avatar

Default CPU วิ่ง 80+ แต่ VGA วิ่ง 50 ตอนเล่นเกม

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ใช้ msi afterburner ตั้งค่าแสดงผล cpu(แยกเธรด)/gpu > usage/temp/clock ตั้งค่า riva tuner ให้ตัวหนังสือโต ๆ เลย
    แล้วอัดคลิปมาครับ ถ้า i5 4c4t ก็ใช้มือถือ อัดคลิปมาแทน แล้วอัพโหลดยูทูป แล้วค่อยเอาลิงค์มาแปะ

โดยระบุสเปคโดยละเอียดมากกว่านี้ os อะไร
    ตั้งค่าในเกมเช่นไร อัดให้เห็นด้วย

แล้วปัญหาเพิ่งมาเจอ หรือเพิ่งเป็น หรือเป็นมานาน
    os ลองลงใหม่ยัง / ลอง ddu แล้วลงไดรเวอร์ใหม่หรือยัง

เพราะถ้ารายละเอียดน้อย แนะนำลำบากครับ เผลอ ๆ เปิด v-sync ไว้ ก็ถือว่าปกติ

OverclockZone Member near13's Avatar

อย่างที่เม้นบนบอกครับ เวลาเล่นเกมอยู่ แล้วสลับหน้าจอมาจับโปรแกรมแบบนี้ บางทีวินโดว์มันก็ปรับโหลดของโปรแกรมให้ลดลง ทำให้อาจจะแสดงผลผิดเพี้ยนไปเล็กน้อยได้

ให้ใช้พวกโปรแกรม osd (on-screen display) คือแสดงข้อมูลของ Hardware ไปด้วย ณ ตอนที่เล่นโดยไม่ต้องเปลี่ยนหน้าจอไปมา จะทำให้ได้ข้อมูลที่ตรงมากกว่า

จริงๆมันมีหลายสาเหตุ

อาจจะเพราะใช้จอ 60Hz แล้วเปิด v-sync เอาไว้ ทำให้ตัวไดร์เวอร์ล๊อค FPS ไม่ให้เกิน 60 ตามค่ารีเฟรชเรตของจอ

แล้ว CPU ทำงาน 80% คือประมวลผลขนาดนั้น แล้วทำเฟรมได้ 60 ตามที่ล๊อคเอาไว้

ส่วนการ์ดจอที่ทำงาน 50% อาจจะเพราะว่ามันแรงมากพอ ทำ 60 FPS ได้ชิวๆ เลยทำงานแค่ 50% เป็นต้น

อันนี้ผมเดาๆไปก่อนนะ คงต้องรอข้อมูลประกอบอื่นๆเพื่อวิเคราะห์ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป กระบี่ (22-11-61)

PUBG แน่ๆ ถ้าใช่ก็น่าจะปกติ เพราะ PUBG น่าจะใช้ 4 core แล้ว ถ้าเป็น 7400 3.5ghz วิ่งเต็ม ก็ดูสมเหตุ สมผลดี

เกมนี้ใช้ CPU เยอะอย่างไม่น่าเชื่อ หรือ เรียกอีกอย่างว่า Under Optimized

โอ้ใช้ได้ถึง 6 Core เลย ตามลิ้งนี้

หา i7 7700 มา จอ 144hz สุดๆ ไปเลย
    Last edited by icealive; 1 Apr 2018 at 08:50:11.

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ผมว่า PUBG ใช้ 4 core แล้วเต็มก็ปกตินะครับ ยิ่งปรับสูง ภาพใหญ่ การ์ดจอแรง
    ยิ่งเป็น open world map กว้างด้วย

ถ้าปรับต่ำ ๆ กลาง ๆ ดัน fps ไม่สูงมาก i5 4 core ก็เล่นได้สบาย แม้แต่ i3 2c/4t หรือ G45xx /46xx ก็ไหว
    ส่วนคนที่ใส่การ์ดจอรุ่นสูงหน่อย แล้วอยากได้ fps สูง ๆ ปรับกราฟฟิคเยอะหน่อย
    ได้มากกว่า 4 core ก็จบครับ มันทำงานได้ดีกว่าเยอะ cpu usage ขึ้นต่ำมากมาย

ที่ Under Optimized ผมว่าเป็นในส่วนของ GPU มากกว่า

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไปนั่งมองมากประสาทกินครับเรื่อง % การใช้งาน เอาความลื่นไหลเเละไม่กระตุกเป็นหลักก็พอ
    เห็นกลุ่มตามเฟสต่างๆ ชอบเอามาถามกัน " ทำไมการ์ดจอวิ่งไม่ถึง 100% ครับ"
    เลยตอบไปว่า ไปโหลดเว็บสคิปขุดเหรียญคิปโตสักเว็บ รับรองวิ่งเต็มเเน่

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ไปนั่งมองมากประสาทกินครับเรื่อง % การใช้งาน เอาความลื่นไหลเเละไม่กระตุกเป็นหลักก็พอ
    เห็นกลุ่มตามเฟสต่างๆ ชอบเอามาถามกัน " ทำไมการ์ดจอวิ่งไม่ถึง 100% ครับ"
    เลยตอบไปว่า ไปโหลดเว็บสคิปขุดเหรียญคิปโตสักเว็บ รับรองวิ่งเต็มเเน่
    ไม่ประสาทกินหรอกครับ มันเป็นเหตุเป็นผลกัน
    ส่วนมากที่เกิดข้อสงสัย มันมาจากความรู้สึกว่าภาพไม่ไหลลื่น
    แล้วผู้ใช้จึงอยากรู้ว่าเหตุใด
    ซึ่งสาเหตุที่เกิดปัญหาพวกนี้ มันมีมากครับ ไล่หากันไป
    ถ้าเล่นแล้วลื่นประมาณหนึ่ง แต่แท้จริงมันได้มากกว่านี้
    เป็นท่านซื้อการ์ดจอหลักหมื่นมา จะใช้แค่หลักพันหรือไงกัน
    เหมือนซื้อแคมรี่แล้ววิ่งได้แค่วีออส เพราะแค่หัวเทียนเสื่อม วิ่งไม่เต็มสูบ
    แล้วท่านก็จะมาตอบว่าใช้ ๆ ไปเถอะ วิ่งไปจ่ายหน้าตลาดได้เหมือนกัน

ถ้าปล่อยผ่านแล้วคิดว่าประสิทธิภาพได้เท่านี้
    คงไม่มีประโยชน์ในแง่การศึกษาน่ะครับ
    และเวบบอร์ดที่เรา ๆ มาแลกเปลี่ยนข้อสงสัย ก็คงไม่จำเป็นต้องมี

คหสต.

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ไม่ประสาทกินหรอกครับ มันเป็นเหตุเป็นผลกัน
    ส่วนมากที่เกิดข้อสงสัย มันมาจากความรู้สึกว่าภาพไม่ไหลลื่น
    แล้วผู้ใช้จึงอยากรู้ว่าเหตุใด
    ซึ่งสาเหตุที่เกิดปัญหาพวกนี้ มันมีมากครับ ไล่หากันไป
    ถ้าเล่นแล้วลื่นประมาณหนึ่ง แต่แท้จริงมันได้มากกว่านี้
    เป็นท่านซื้อการ์ดจอหลักหมื่นมา จะใช้แค่หลักพันหรือไงกัน
    เหมือนซื้อแคมรี่แล้ววิ่งได้แค่วีออส เพราะแค่หัวเทียนเสื่อม วิ่งไม่เต็มสูบ
    แล้วท่านก็จะมาตอบว่าใช้ ๆ ไปเถอะ วิ่งไปจ่ายหน้าตลาดได้เหมือนกัน

ถ้าปล่อยผ่านแล้วคิดว่าประสิทธิภาพได้เท่านี้
    คงไม่มีประโยชน์ในแง่การศึกษาน่ะครับ
    และเวบบอร์ดที่เรา ๆ มาแลกเปลี่ยนข้อสงสัย ก็คงไม่จำเป็นต้องมี

คหสต.
    ขอโทษครับที่ผมคิดผิด วันหลังจะปรับปรุงก่อนให้ความคิดเห็น ผมอาจจะศึกษามาน้อย ถึงขั้นโง่เรื่องคอม = ="
    ผมเล่นเกมมันก็วิ่งไม่ถึงร้อย % สักทีนะครับไอ้การ์ดจอเนี้ย เเต่เวลาผมทำงานเเปลงไฟล์เข้ารหัสวิดีโอหรือเทสเบนซ์มาร์กก็วิ่งร้อยปกติ
    เลยเข้าใจว่ามันเป็นที่เกมมันกินเท่านี้มาตั้งนาน
    Last edited by bunyawat; 2 Apr 2018 at 11:02:49.

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ขอโทษครับที่ผมคิดผิด วันหลังจะปรับปรุงก่อนให้ความคิดเห็น ผมอาจจะศึกษามาน้อย ถึงขั้นโง่เรื่องคอม = ="
    ผมก็ไม่เก่งครับ มาตาม ๆ อ่านเช่นกัน

เห็นต่างกันเป็นเรื่องดีครับ หลากหลายความคิด
    แต่ระวังเรื่องข้อความนิดนึงครับ คนที่ขอความช่วยเหลืออาจจะรู้สึกไม่ดีได้ครับ

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ผมก็ไม่เก่งครับ มาตาม ๆ อ่านเช่นกัน

เห็นต่างกันเป็นเรื่องดีครับ หลากหลายความคิด
    แต่ระวังเรื่องข้อความนิดนึงครับ คนที่ขอความช่วยเหลืออาจจะรู้สึกไม่ดีได้ครับ
    ขอโทษครับไม่ได้ตั้งใจว่า เเค่อุปมาอุปไมว่าไปดูทำไมให้ประสาท
    ทีหลังผมจะไม่ออกความเห็นโดยที่ไม่มีความรู้อีกเเล้วครับ

OverclockZone Member jackpodoms's Avatar

ของผม สดๆร้อนๆเมือคืน...เล่นเกมส์อยู่ CPU ทำงานหนักผิดปกติ เลยตรวจดู Windows Modules Installer
    กินไป15% มันรันอะไรก็ไม่รู้ อัพเดทก็ไม่ใช่ เลยเข้าไปปิดสะเลย
    (รู้สึกว่าwindows10UEFI บัคโครตเยอะ หรือไม่ก็คอมผมเก่าเกินไป)

Quote Originally Posted by jackpodoms View Post
    ของผม สดๆร้อนๆเมือคืน...เล่นเกมส์อยู่ CPU ทำงานหนักผิดปกติ เลยตรวจดู Windows Modules Installer
    กินไป15% มันรันอะไรก็ไม่รู้ อัพเดทก็ไม่ใช่ เลยเข้าไปปิดสะเลย
    (รู้สึกว่าwindows10UEFI บัคโครตเยอะ หรือไม่ก็คอมผมเก่าเกินไป)
    Windows Modules Installer ส่วนมากมาจากอัพเดตนั้นแหล่ะครับ
    บางทีมันโหลดอัพเดตไฟล์มาแล้ว แต่ติดตั้งไม่ผ่าน มันก็พยายามติดตั้งอยู่อย่างนั้น
    จนต้องแก้โดยวิธีอื่น ๆ ครับ ลองเข้าไปดูใน history update ว่ามีตัวไหน fail บ่อย ๆ ไหมดูครับ
    หรือบางทีก็มาจากแอพที่ win10 ยัดมาก็เป็นได้ครับ ไม่แน่ใจว่าคุณติดตั้งอะไรจาก windows store ไหม

เมื่อก่อนเจอบ่อย แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยมีปัญหาละ

Bookmarks

Bookmarks