Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินใหม่แล้วไม่มีเสียงอะครับ ทำไงดี Notebook Asus A6R

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินใหม่แล้วไม่มีเสียงอะครับ ทำไงดี Notebook Asus A6R

วันนี้ผมได้โน๊ตบุคจากญาติมาครับ เขาให้ผมมาดูว่าวินโดวส์เขามีปัญหาอะไรมันถึงไม่มีเสียง
    ผมก็เลยลองทำทุกอย่างแล้วแต่มันก็ไม่มีเสียงเหมือนเดิม ก็เลยลองลงวินใหม่ดูครับ แล้วก็
    ลงไดร์เวอร์หมดแล้ว ก็มาเปิดดูทีนี้ก็ไม่มีเสียงเหมือนเดิมอะครับ โนตบุคนี้เป็นของ Asus
    รุ่น A6R ครับแล้วที่ผมสงสัยอีกจุดคือ Driver ของ IDE มันมีตัวนึงขึ้นเครื่องหมายตกใจครับ
    ตอนแรกเจ้าตัวนี้มันไม่มี Driver นะครับ ผมเลย Update Driver มัน มันก็อัพได้ครับ
    แต่พออัพแล้วมันขึ้นเครื่องหมายตกใจสีเหลืองครับ ค้นหาข้อมูลเว็บต่างๆก็ไม่มีครับ
    แล้ววินที่ลงเนี้ยเป็น WinXp SP2 Corporate Edition แล้วก็อัพเป็น SP3 ทันทีเลย
    ผมว่าผมแน่ใจแล้วนะว่าเปิดทุกอย่างอะ แต่มันก็ไม่มีเสียงเหมือนเดิม ดูจากรูปครับ

ไม่ทราบว่าได้มีการลงไดร์เวอร์ชิปกราฟฟิคไปบ้างหรือเปล่าครับ เห็นมี ATI อันนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะ แต่ถ้ามีการลง ATI HD audio มันก็มักจะมีปัญหา แต่ดูจากภาพแล้วไม่น่าเกี่ยว เพราะต้องไปดูที่ sound มากกว่า รอผู้ชำนาญการตอนเช้าครับ
    Last edited by s4410020; 15 Jan 2009, 03:21:47.

Comment

น่าจะมาจากไดร์เวอร์มีปัญหาน่ะ
      ลองเอาออกแล้วลงใหม่อีกครั้งนึงครับ

Comment

ลงไดรเวอร์ตามลำดับหรือป่าวคัน 1.ชิปเซ็ต 2.วีจีเอ 3.เสียง 4.อย่างอื่นฯ โดยเน้นที่ 3 ลำดับแรกคับ ไม่งั้นเสียงไม่ออก

Comment

Working...
        X