overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ใครใช้ปลั๊กของ Belkinบ้างที่มันบอกถ้าอุปกรณ์เสียหายจะชดใช้ให้ในวงเงินที่กำหนดจริงไหม?

OverclockZone Member momokiko's Avatar

Default ใครใช้ปลั๊กของ Belkinบ้างที่มันบอกถ้าอุปกรณ์เสียหายจะชดใช้ให้ในวงเงินที่กำหนดจริงไหม?

ซื้อปลั๊กของ Belkin มาใช้น่ะครับ 499 บาท
    แล้วเห็นมันมีบอกถ้าอุปกรณ์ที่เสียบอยุ่กับปลั๊กของมันเกิดการเสียหายตามข้อที่มันกำหนดไว้
    จะชดใช้ให้จริงไหม หรือเป็นแค่การโฆษณาไปอย่างงั้นแหละ

ปลั๊กมันจะกัน ไฟเกิน ไฟกระชาก มี noise filter ผมใช้เสียบกับคอม ลำโพง LCD
    แต่พอเวลา เปิด-ปิดสวิตไฟในบ้าน มันยังมีเสียงรบกวนเข้ามาในลำโพงอยู่เลย
    มาจากสาเหตุใดครับ
    เคยอ่านมาว่าปลั๊กตัว main ที่บ้านของเราต้องมีสายดินด้วยใช่ป่ะมันถึงจะกันได้
    เพราะว่าบ้านผมก็เก่าแล้วแหละคงไม่น่าจะมีการเดินสายดินมากับปลั๊ก main ต่างๆ ในบ้าน
    ก็แสดงว่าไอปลั๊ก belkin อันละ 499 ก็ที่ซื้อมาไร้ค่า ไฟตก ไฟกระชาก ไฟเกินมา
    มันก็กันไม่ได้เลยใช่ไหมครับ
    ท่านผู้ชำนาญการให้ความรู้ทีครับ

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ แต่ผมใช้รุ่นใหญ่กว่าหน่อย โดยรวมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันเป็นยังไงกับการรับประกัน คงประมาณว่าถ้าเขาดูแล้วรู้ว่าสภาพควาเสียหายเกิดจากที่เขาบอกเอาไว้แล้วดูว่าอุปกรณ์ชิ้นไหนเราเสียหายก็จ่ายตามนั้นมั่งครับ

แต่ของผมต่อตัว Belkin นี้ต่อจาก APC UPS ใช้งานได้ดีมากๆ หรือต่อเดี่ยวๆผมก็มีใช้ต่อกับลำโพงเล็กผม ไม่มีสัญญาณรบกวนใดๆทั้งสิ้น

OverclockZone Member anatao's Avatar
    เตาปูน บางซื่อ วงศ์สว่าง

ไม่รู้ตัวเดียวกันเปล่า แต่ของผมปลั๊กมันไปก่อนอุปกรณ์อีกครับ อิอิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เรื่องประกันไม่ทราบงับ...

ส่วนเรื่องเสียงกวนเนี่ย... ส่วนใหญ่ไม่ได้มีเพราะปลั๊กนะงับ แต่เป็นเพราะสายนำสัญญาณ หรือ ตัว แพงวงจรเอง มันได้ มุม หรือ ระยะทาง พอดีรับสัญญาณ ได้อะงับ ต้องแก้ด้วยการเปลี่ยนสายนำสัญญาณ หรือใช้ แบบที่มันมี แม่เหล็ก กลมๆ ตรงปลายอะงับ (ลืมชื่อ) .... ถ้ามีเสียงรบกวนเพราะ ปลั๊กไฟ นี้มีวิธี ง่ายๆ ด้วย ขดสายไฟ งับ

ส่วน เรื่องกันไฟเกิน ไฟกระชากเนี่ย... มันจะมี ฟิล อยู่อะงับ.... ถ้าไฟเกิน ไฟช๊อกมา ฟิลขาด ก่อนนั้นละงับ ระบบป้องกันมัน... แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะ 100% นะ แล้ว ที่ว่ากันเนี่ย กันกรณี เยอะๆ มากๆ นะงับ กระชาก ไม่มาก แต่มีผล กับ อุปกรณ์ คอมฯ ยังมีนะงับ ยังไงก็ แนะนำว่า UPS แน่นอนกว่างับ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

ครับผม

Bookmarks

Bookmarks