overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: รบกวนจัด spec อยากอัพเกรดคอมเก่า

OverclockZone Member

Default งบ10,000 อยากอัพเกรดคอมเก่า

ช่วยเลือก cpu, เมนบอร์ด, PSU หน่อยครับของเดิมเหมือนมันเสื่อม

ใช้งานทั่วไป+bluestacks 1จอ เล่นเกมส์ไม่หนัก
    งบขอประหยัด ไม่อยากเกิน 10,000

สเปคคอมพิวเตอร์เดิม
    CPU : intel Core i5
    เมนบอร์ด : Gigabyte GA-P55-US3L (เก่ามากแล้วอยากเปลี่ยน)
    แรม : Fury HyperX 1600 DDR3 8GB x 2
    การ์ดจอ : Gigabyte GTX650Ti
    SSD : Plextor M6V (ใช้ลงวินโด)
    HDD : WD blue 1tb (ไว้เก็บข้อมูล)
    พาเวอร์ซัพพลาย : OCZ700MXSP 700W (เสื่อมสภาพตามกาลเวลา ต้องเปลี่ยนเป็น 750w ไหมครับเหมือนหลังๆจ่ายไม่พอคอมค้างบ่อย)
    เคส : Thermaltake V3
    Last edited by jjaijak; 1 Apr 2018 at 13:48:04.

OverclockZone Member taibkk's Avatar

จริง ๆ มันใช้ไฟไม่มากหรอกครับ
    ได้สัก 500W 80+ กำลังดี
    คอมค้างบ่อยอาจมาจากสาเหตุอื่น ๆ หรือ PSU มีปัญหาเองก็ได้
    ถ้าค้างแบบไม่ดับก็น่าจากสาเหตุอื่น ๆ มากกว่า
    ถ้าค้างแบบรี ก็เป้ได้หลายทาง

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เวลาตั้งกระทู้จัดสเปค สิ่งสำคัญที่ควรบอกคือ งบเท่าไรด้วยครับ
    แล้ว bluestack กี่จอ ?

ใช้งานทั่วไป+bluestacks 1จอ เล่นเกมส์ทั่วไปไม่หนัก
    เครื่องมันค้างแบบจอไม่ดับ เมื่อก่อนเล่นไปผสักพักถึงค้าง แต่ตอนนี้เปิดมาปุ๊บเข้าพวก browser ปั๊บค้างเลย อันนี้ลองลงwindow ใหม่แล้วนะคับ ไม่หาย
    งบประมาณ : ไม่เกิน 10,000 ขอแบบประหยัดๆหน่อยครับ
    Last edited by jjaijak; 1 Apr 2018 at 13:50:50.

Quote Originally Posted by jjaijak View Post
    ใช้งานทั่วไป+bluestacks 1จอ เล่นเกมส์ทั่วไปไม่หนัก
    เครื่องมันค้างแบบจอไม่ดับ เมื่อก่อนเล่นไปผสักพักถึงค้าง แต่ตอนนี้เปิดมาปุ๊บเข้าพวก browser ปั๊บค้างเลย อันนี้ลองลงwindow ใหม่แล้วนะคับ ไม่หาย
    งบประมาณ : ไม่เกิน 10,000 ขอแบบประหยัดๆหน่อยครับ
    โอกาสเป็นที่แรมได้ครับ ลองลดบัสลง 1333 แล้วเทสอีกที
    เชคความร้อนด้วย ทั้ง cpu/gpu ขณะที่ใช้งาน

หรือลองลง os ที่ hdd ดูถ้าสะดวก
    ถ้าไม่สะดวกก็หาพวก usb os มาเทส เช่นพวก winpe,parted magic
    ลองเทส browser ดู ว่าค้างไหม
    บางกรณี ค้างจาก ssd ก็เคยมี

ส่วนถ้าจะประกอบใหม่ แนะนำ
    i3 8100 + H310M + ddr4 8Gb ก็พอ
    ลองใช้กับ PSU เดิมก่อนก็ได้ โดยเทส full load หนัก ๆ
    ถ้าไม่มั่นใจก็หา psu 500W กำลังดี ดี ๆ ไม่น่าเกิน 2000 บาท
    แต่ถ้ามากกว่า 500W แล้วราคาไม่แพงกว่าดันมาก ก็จัดเลย

หรือจะไปใช้ Ryzen 2200G ก็น่าสนใจเช่นกันครับ

ขอลองก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by jjaijak; 1 Apr 2018 at 19:33:08.

ลองทดแรมเป็น 1333แล้วคับผลคือ ยังค้างและขึ้นจอฟ้า

- - - Updated - - -

code 0x00000101

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

CLOCK_WATCHDOG_TIMEOUT (101)

เกี่ยวกับ cpu
    ไม่ร้อนเกิน ก็ตั้งไฟเลี้ยงเยอะเกิน, clock สูงเกิน

เป็นต้น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไล่เช็คให้มั่นใจว่าของเดิมพังตรงไหนก่อนก็ได้ครับ เผื่อเอาไว้เก็บใช้ หรือขายต่อ

ช่วยจัด สเปกแบบใช้ ryzen 5 ไม่เอาการ์ดจอ
    งบ 20,000 ให้หน่อยครับ

แล้ว ryzen 5 นิใส่กับ msi H310M vd ได้ไหมครับ

จริง ๆ Ryzen 3 2200G ก็โอเคนะครับ สำหรับ android emulator 1 - 2 จอ
    แต่ถ้าได้ Ryzen 5 2400G ก็ใช้ไปยาว ๆ Gpu แรงกว่าอีกนิด

ส่วน cpu อะไร ใช้กับบอร์ดอะไร
    อยากให้ลองค้นดูในกูเกิ้ลเองก่อนครับ ไม่ยากเลย
    เอาชื่อรุ่นไปไล่ใน wiki ก็ได้

Bookmarks

Bookmarks