Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดสอบ SORCH Audio DAC รุ่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดสอบ SORCH Audio DAC รุ่นใหม่

ไม่ใช่รีวิวนะครับ แค่เล่าสู่กันฟัง April fools's day!

https://www.facebook.com/extreme.xmk...40263726808351

ลอง SORCH 24 Bits (ตัวทดสอบ)

นานหลายปีมาแล้ว ได้มีคนไทยทำ USB DAC ขึ้นมา รูปลักษณ์สวยงามมีตัวโครงเป็นอะคิลิคใสสวยงาม นาม SORCH Z2 DAC
    Interface : PCM2706 USB 1.1
    Converter : PCM1793
    เป็น DAC ที่ไม่ต้องลง Driver ให้วุ่นวาย เราสามารถหา OPAMP มาลองเปลี่ยนได้ตามความต้องการ ซ้ำยังราคาเดิมๆไม่ถึงสี่พัน

วันนี้ผมได้รับพัสดุ แกะออกมาดูภายในเป็น DAC ขนาดพกพาสวยงามมาก มีสวิทช์เลือก RCA และ HeadPhone เป็นตัวทดสอบ
    ของ SORCH ที่ผู้สร้างแจ้งไว้เมื่อ 5 ปีที่แล้วว่าจะทำต่อจาก Z2 แต่ไม่ได้ออกสู่สายตาชาวโลกเสียที จากที่รับทราบคร่าว ZORCH
    ตัวนี้สามารถเปลี่ยน OPAMP ได้เช่นกัน ตัวทดสอบนี้ได้ใส่ TI LME49710 มาให้สองตัว ดูความสูงแล้ว OPAMP ที่ผมมีคงลำบากแน่ถ้าจะเปลี่ยนลงไปทดสอบเสียง อาจใส่ MUSES01 ลงไป

เบื้องต้นเสียบกับ Windows 10 เจ้านี่รู้จักเลยครับ ว่างๆ จะรื้อดูข้างใน วันนี้ขอลองเปิดฟังคร่าวๆ ก่อนครับ

USB: FURUTECH GT2PRO
    INTERCONNECT CABLE: MOGAMI 2549

ผมไม่รู้อนาคตจะทำออกมาขายไหม แต่ที่เท่าที่ลองเล่นกับ eXtreme 2 Channels มันเยี่ยมครับ
    ไม่ยุ่งยาก spec ผมยังไม่ทราบใดๆ ทั้งสิ้นรู้แต่มันเปลี่ยน opamp ได้ว่างๆ จะรู้ดูข้างในครับ

SORCH Z2 DAC ที่สร้างชื่อรุ่นแรกให้ SORCH AUDIO

เปรียบเทียบกับ Z2

https://www.youtube.com/watch?v=lr2FxYQD01o

คลิปลองด้วยเครื่องเสียงบ้านแต่ผ่าน Mixer QU-16

คลิปลองด้วยเครื่องเสียง PA

ถ่ายภาพตอนดึก มืดไปนิด
    ลองซนครับ อุปกรณ์เป็น surface mount ไม่เหมือน Z2 แล้ว

Sorch USB Audio DAC ตัวใหม่นี่ใช้ DAC BB PCM1798 ภาคหูฟังใช้ 6120

ตัวทดสอบที่ได้มาใส่ OPAMP LME49710HA*2
    LME49720NA 2 ตัว

ลอง OPAMP ด้านหน้าเป็น OPA627SM คู่หลังเป็น MUSES9820

https://www.facebook.com/extreme.xmk...40808843420506

script youtube ใช้ไม่ได้แล้วหรือขึ้น BORKED ตลอด
    Last edited by lucifur; 3 Apr 2018, 18:30:14.

ตรง RCA ด้านหลัง สัญญาณเป็น Line out หรือว่าผ่าน Volume ก่อนครับ

หายไปนานเลยยี่ห้อนี้ กลับมารอบนี้หน้าตาดีขึ้นเยอะ

ป.ล. แปะคลิป youtube ใช้รูปม้วนฟิลม์ แต่จะได้แค่เม้นละ 1 คลิปครับ

Comment

ขอบพระคุณมากครับผม

Line Out ครับ
      Volume คุม H/P

ชุดเครื่องเสียงกลางแจ้ง ซิบๆ ดีดนตรีมาเต็มๆ
      Last edited by lucifur; 3 Apr 2018, 18:08:20.

Comment

ผมนึกว่าเลิกขายไปแล้ว ซุ่มอยู่นี้เอง

Comment

หน้าตาก็ดี เสียงใช้ได้เลยแฮะ
          ถ้า plate แปะหน้าเป็นอะลู แล้วไม่ต้องเสียบไฟเพิ่ม
          จะสวดยวดมากๆ

Comment

ไม่เห็นนานนึกว่าเลิกทำซะแล้ว

ผมชอบแบบเก่ามากกว่านะ เรื่องความสวย แต่ความสะดวกไม่ค่อยใหว เสียบหน้าเสียบหลัง -.-

แบบใหม่มันดูธรรมดาไปหน่อยอ่ะ เหมือนแอมป์,dac ยี่ห้อจีนทั่วไป - -

Comment

ic USB เบอร์อะไรหรอครับ ic ขาเยอะๆ สี่เหลี่ยมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                ic USB เบอร์อะไรหรอครับ ic ขาเยอะๆ สี่เหลี่ยมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
                น่าจะเป็น Tenor TE7022L ไม่ก็ TE7021L ครับดูจากตัวถังนะ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                  น่าจะเป็น Tenor TE7022L ไม่ก็ TE7021L ครับดูจากตัวถังนะ
                  ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ SORCH USB HandyDAC จนเจ๊งเสียงแตก ฝากซ่อมได้ไหมครับ

Comment

วันนี้ได้ Z2 กลับคืนมาจากผู้ผลิต แถมติด USB มาให้ลองด้วย

อ้อ ข่าวดีสำหรับท่านที่ต้องการได้ Z2 นะครับ ทางผู้สร้างแจ้งว่า
                      มีอุปกรณ์ที่สามารถทำได้ประมาณ 5 ตัว พิเศษคือคราวนี้แท่นยึด
                      RCA จะถูกทำด้วยโลหะเพื่อความแข็งแรง และใส้ OPAMP
                      LME49710HA มาให้ 2 ตัว (ทำงานแบบ DUAL) ราคาน่าจะ 4500 บาทรวมส่ง
                      ไม่รวมสาย USB ในภาพข้างบนนะครับ แจ้งไว้คร่าวๆ เผื่อเพื่อนๆ สนใจ

ปล. ซื้อขายโดยตรงไม่ผ่านผมนะครับ

Comment

Comment

ที่ยึด RCA Z2 รุ่นส่งท้าย

Comment

Working...
                          X