Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะต่อจอ 4-6 จอแบบ EXTENED แต่การ์ดจอมีแค่ 3port ทำยังไงได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะต่อจอ 4-6 จอแบบ EXTENED แต่การ์ดจอมีแค่ 3port ทำยังไงได้บ้าง

จะต่อจอ 4-6 จอแบบ EXTENED แต่การ์ดจอมีแค่ 3port ทำยังไงได้บ้าง
    ตอนนี้ใช้ ZOTAC 1050 MINI มีแค่ 3 port ยัง งงๆ กับการต่อจอเพิ่ม
    อยากทราบว่า

1. ถ้าจะต่อจอเพิ่มเป็น 4-6 จอ กรณีใช้การ์ดจอเพิ่ม จำเป็นต้องเป็น รุ่นเดียวกันไหม(เห็นใน youtube มีแต่ใช้รุ่นเดียวกันหมด) เพราะอะไร
    2. ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นเดียวกัน ต่อยังไง หรือแค่เสียบการ์ดจออีกตัวแล้ว ขึ้นเลย(ลองเอารุ่นเก่าคือ GTX630 เสียบแต่เหมือนหาไม่เจอ
    3. หรือ ใช้ USB3.0 TO VGA จะ work ไหมครับ มันอืด หรือหน่วงมากกว่ากันไหม
    4. ถ้า USB3.0 TO VGA มีมากมายหลายราคา ที่ดูๆคือ 300-700 บาท มันจะห่วยมากไหมครับ

จุดประวงค์คือใช้ต่อเล่นหุ้น แค่นั้น ไม่ได้เน้นเกม

การ์ดจอตัวนี้รองรับ 3 output (ต่อได้สามจอ)

https://www.zotac.com/product/graphi...1050-mini#spec
    Multi Display Capability : Triple Display

1. ถ้าจะต่อจอเพิ่มเป็น 4-6 จอ กรณีใช้การ์ดจอเพิ่ม จำเป็นต้องเป็น รุ่นเดียวกันไหม(เห็นใน youtube มีแต่ใช้รุ่นเดียวกันหมด) เพราะอะไร
    2. ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นเดียวกัน ต่อยังไง หรือแค่เสียบการ์ดจออีกตัวแล้ว ขึ้นเลย(ลองเอารุ่นเก่าคือ GTX630 เสียบแต่เหมือนหาไม่เจอ

ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่น/ยี่ห้อ เดียวกัน

*** แต่ถ้าใช้หลายรุ่น แล้ว driver ทำงานร่วมกันไม่ได้ = มีปัญหา

ข้อ 3+4 ไม่รู้ครับ

Comment

ปัจจุบันผมต่อ 5 จอ แต่เคยต่อ 6 จอ

ปัจจุบันใช้บอร์ด asrock h97 pro 4 + Msi Gtx 750Ti

เสียบหลังบอร์ด 2 หลังการ์ด 3 เคยเสียบหลังบอร์ด 3 ก็ได้ 6 จอ เสถียรมาก

เคยทดสอบเสียบ การ์ด 2 ใบ gt1050+ Gt1030 ออก 5 จอได้ (1030 ต่อได้ 2 จอ)

แต่ไม่เสถียร บางครั้งต้องรีสตาร์ท เพราะไม่เห็นครบ 5 จอ เลยเลิกใช้ไป

Comment

Comment

หมายความว่าใช้ ตัว VGA ของ mainboard เลยใช่ไหมครับ ทำไมผมลองเสียบ หลัง mainborad เจอปัญหาไม่เจอ จอที่ 4 หรือ5 ครับ
          ฃองเทสใส่ GT630 ของเก่า ลง driver 2 ตัวภาพหายเลย เหมือนให้เลือกใช้ได้ตัวเดียว

Comment

เปิดออนบอร์ด ไว้ไหมครับ

เสียบแล้วออกแน่นอนครับ

Last edited by Nakadech; 1 Apr 2018, 23:01:16.

Comment

Comment

Working...
              X