#### ช่วยด้วยครับ ####
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: #### ช่วยด้วยครับ ####

OverclockZone Member Nuno's Avatar

Default #### ช่วยด้วยครับ ####

ผมเพิ่งได้การ์ดจอมาใหม(1950GT)่ มีport DVI ทั้ง 2 หัว แล้วต่อเข้ากับจอ CRT ยี่ห้อ LG 700B แล้วหน้าจอมืดไปเลย(ไฟเพาเวอร์จอกระพริบๆ) แต่ตัวเมนบอร์ดก็โพสผ่านปกติ ลองเปลี่ยน หัวแปลงที่แถมมาทั้งสองหัวแล้วก็เหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นที่สาเหตุใดครับ

OverclockZone Member peerapong's Avatar

งงอ่ะ เมนบอร์ดโพสผ่านยังไง ลองเครียร์ไบออสดูก่อนครับ

OverclockZone Member Nuno's Avatar

ก็เวลาเปิดเครื่องจะมีเสียงติ๊ด 1 ครั้ง (คือโพสผ่าน) แต่ไม่มีภาพใดๆ ขึ้นเลย แม้แต่ตัวหนังสือ จอไม่ได้เสีย เพราะการ์ดจอเก่าที่เป็น D-sub ใช้ได้ แต่เปลี่ยนการ์ดจอใหม่มันมีแต่ DVI ทั้ง 2 หัว จึงต้องใช้หัวแปลงที่แถมมา เสียบแล้ว หน้าจอไม่แสดงผลใดๆทั้งสิ้น ครับ
    หัวแปลงเป็นแบบนี้ครับทั้ง 2 หัว แต่ใช้ไม่ได้

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Psu ไฟจ่ายพอรึเปล่า
    เสียบแน่นรึยัง
    ผมไม่แน่้ใจนะแต่ปันหาเสียบจอแล้วแต่ถาพไม่ขึ้นส่วนใหญ่จะมีปันหากับแรม

ผมลองเอาการ์ดจอ X550(มีทั้ง D-sub และ DVI) มาเสียบ ก็ใช้ได้แต่ช่อง D-Subบูตได้ปกติ ส่วนอีกช่องจอมืดดั่งที่กล่าวมาข้างต้น ดังนั้นจึงขอคำชี้แนะเรื่องหัวแปลง สำหรับผู้ที่เคยใช้ร่วมกับ CRT ครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง

OverclockZone Member mooh's Avatar

ผมก็ใช้หัวแปลง ที่เค้าแถมมา กะก้าดจอ ก็ปกติดีอ่ะครับ ไม่เหงเปงมืดๆ

แน่ในนะครับว่าก้าดจอไม่เสีย

จิไรย่ะ นี่นา 555+

ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามา ผมทราบสาเหตุแล้วครับ มันต้องเสียบให้แน่นๆถึงจะติดครับ ใช้ได้ทั้ง 2 ตัวแล้วครับ

king
    Guest

รุ่นนี้น่าจะต้องเสียบไฟเพิ่มนี่ครับ เสียบไฟแล้วหรือยังอ่ะ แล้วpsuนี่ไฟพอหรือไม่ มันค่อนข้างกินไฟพอสมควรนา

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

..

Bookmarks

Bookmarks