Announcement

Collapse
No announcement yet.

USB ดับ ๆ ติด ๆ ทุก port แบบนี้เกิดจากอะไรครับ จะได้เปลี่ยนตรงจุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• USB ดับ ๆ ติด ๆ ทุก port แบบนี้เกิดจากอะไรครับ จะได้เปลี่ยนตรงจุด

สวัสดีครับ USB ผมมีอาการใช้ ๆ อยู่แล้ว ใช้งานต่อไม่ได้ครับ

อาการยังไม่หายครับ
    ใช้งาน KB/Mouse/ ปกติ เสียบจอยเกมบ้าง Ext HDD บ้าง
    ใช้งาน เม้าส์ KB ใช้งานไปเรื่อย ๆ แล้วจู่ ๆ มันก็ดับไปเอง
    ถอดเสียบใหม่ก็ไม่ connect แต่ไฟเข้า (เม้าส์ kb มีไฟ)

จะแก้ให้หายคือ Restart เครื่องครับ
    ผมลองลง Driver ใหม่ จนไปถึงลง Windows ใหม่แล้ว
    รวมถึงลอง หลาย ๆ เวอชั่นแล้วครับ ล่าสุดอัพ bios ยังมีอาการอยู่
    จะเปลี่ยน Hardware (MB/PSU) ก็ไม่ค่อยกล้าลอง เพราะงบไม่ค่อยมี
    สเปกตอนนี้
    PSU seasonic S 650W
    MB gigabyte H75B
    i7-3770 ram16Gb
    Gtx970

ถ้าจะเปลี่ยนผมควรลองเปลี่ยนอะไรก่อนดีครับ Mb? PSU?

สลับเทสง่ายสุดก็ psu หายืมใครก็ได้ ถ้าบอร์ดไม่เสียจริง psu กาก ๆ ก็ใช้ได้
    แต่ที่เจอมาบ่อยคือเมนบอร์ดเริ่มเสื่อม แก้ไงก็ไม่หาย
    ไม่งั้นต้องลองหา usb แบบ pci/pci-e มาเสียบ

หรือจะลองถอดประกอบใหม่ cpu/mb แล้ววางเปลือยเทสดูครับ
    Last edited by taibkk; 3 Apr 2018, 14:14:35.

Comment

เมนบอร์ดรวนรึปาว

Comment

ประสบการณ์ผมเคยเจอแต่ port USB3.0 สรุปเป็นที่ driver คือ windows มัน update ไปๆมาๆ อัพ driver พา USB3.0 เอ๋อไปเลย
        เข้าไปroll back กลับ จอฟ้าอีก ต้องไล่ uninstall พวก USB controller ทิ้ง

ถ้ามี hub แบบต่อไฟเพิ่มก็น่าลองได้นะ ว่าเป็นที่ไฟ หรือเป็นที่ port

Comment

ลอง เอา USB แบบ PCI-e เสียบก็ยังมีอาการเหมือนกันครับ
          นี่แปลว่า PSU ใช่ไหมครับ หรือเมนบอร์ด

เรื่อง windows update ผมลองลง win ใหม่แบบ clean ไม่หายก็น่าจะไม่ใช่ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

หา psu มาใส่เทสเลยก้อได้ครับ จะได้ไม่คาใจ
            ถ้าเป็นอยู่อีก คงไม่พ้นเมนบอร์ดรวน

Comment

Working...
            X