overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ปัญหา windows 10 พิมพ์เร็วๆแล้วเปลี่ยนภาษาไม่ได้

OverclockZone Member

Default ปัญหา windows 10 พิมพ์เร็วๆแล้วเปลี่ยนภาษาไม่ได้

เพิ่งลง windows ใหม่เป็นตัวที่โหลดตรงมาจาก microsoft แล้วเวลาใช้งาน พิมพ์เร็วๆแล้วกดตัวหนอนเพื่อนเปลี่ยนภาษาแล้วมันจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ ต้องหยุดพิมพ์สักเสี้ยววิ แล้วค่อยกดเปลี่ยนภาษา มันถึงยอมเปลี่ยนให้ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง รบกวนขอแนวทางแก้ไขหน่อยครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ผมก็เจอครับ แต่น่าจะขึ้นกับรุ่นคีย์บอร์ดหรือเปล่า
    ตอนแรกผมใช้ปุ่มยางหลักร้อย ไม่มีปัญหานะ
    เปลี่ยนมาเป็น Semi Mechanical เป็นบ่อยมาก อยากขว้างทิ้ง
    ตอนนี้ใช้ G610 แรก ๆ มีบ้างครับ อาจจะเพราะปุ่มมันสูง เลยฝึกกดโดยปรับองศานิ้วสัมผัสครับ ตอนนี้ไม่ค่อยมีปัญหาละ

หรือลองไปปรับพวก repeat delay/rate ดูครับ ว่าพอจะช่วยได้บ้างไหม

อันนี้ปิดฟีเจอร์ filter key
    https://www.youtube.com/watch?v=Opq0cJGB1-U

มีพวกแก้ regedit ด้วยนะครับ
    HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Accessibility\Keyboard Response
    HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Keyboard
    ไล่ ๆ ดูทีละตัวครับ อย่าลืมจำค่าเดิม ก่อนแก้ไข
    Last edited by taibkk; 4 Apr 2018 at 10:30:39.

เป็นเหมือนกันครับ กดเปลี่ยนภาษาต้องรอแปปนึงไม่งั้นไม่เปลี่ยน

ไม่น่าจะเกี่ยวกับคีย์บอดนะครับผมมี blackwidow กับ g910 เป็นเหมือนกัน ลองเอาคียบอดไปใช้กับเครื่องอื่นไม่เจออาการนี้นะครับ

OverclockZone Member near13's Avatar

เป็นเหมือนกัน น่าจะเป็นที่ตัววินโดว์เอง

บางทีเป็น บางทีไม่เป็น

แต่ปัจจุบันผมไม่เป็นนะ เช่น ถ้ากดรัวๆ

สางสางวkl';kl';kl'k';lk';lkงวางวางวางวาง;k';k';lk';lkงวสางวางวางวสางวk';k';k;lk';างวสางสวา

แบบนี้ มือขวากดพิมพ์ไม่หยุด มือซ้ายจิ้มปุ่มเปลี่ยนภาษาปุ๊บ มันก็เปลี่ยนให้ปั๊บ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

มันชอบเป็นจังหวะที่ไม่ได้มองครับ 555
    กดสลับภาษาไปละ พิมพ์จนจบ
    มามองอีก ทั้งย่อหน้าเลย ต้องลบและแก้ใหม่

มันเคยมีวิธีที่แก้เวลาพิมพ์ผิดเนื่องจากภาษาไม่สลับอยู่นะ แต่ต้องลงโปรแกรมเสริมอยู่ตัว จำไม่ได้

เคยหงุดหงิดจนต้องหาโปรแกรมที่คอยเตือนเวลากดตัวหนอน แล้วจะมีเสียนเตือนว่ากดแล้ว แต่ก็ไม่ได้โหลดมาใช้

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

เท่าที่เคยลองมา

ใช้แบบนี้ มันจะ delay

ใช้แบบนี้ มันจะไม่ delay

ตอนแรกผมก็คิดว่ามันเป็นตอนที่เราไม่มอง เทสอยู่ตั้งนาน สรุปคือถ้าเรากำลังพิมเร็วๆ แล้วเปลี่ยนมันจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ พอเราหยุดดูมันเลยเปลี่ยน เพราะเราหยุดพิมแล้วจ้องดู ตอนแรกผมคิดว่าคอมมันกวนผมซะแล้ว พอหยุดดูทีไรกดเปลี่ยนปกติตลอด 5555

Quote Originally Posted by sarapao11 View Post
    ตอนแรกผมก็คิดว่ามันเป็นตอนที่เราไม่มอง เทสอยู่ตั้งนาน สรุปคือถ้าเรากำลังพิมเร็วๆ แล้วเปลี่ยนมันจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ พอเราหยุดดูมันเลยเปลี่ยน เพราะเราหยุดพิมแล้วจ้องดู ตอนแรกผมคิดว่าคอมมันกวนผมซะแล้ว พอหยุดดูทีไรกดเปลี่ยนปกติตลอด 5555
    นั่นแหล่ะครับ ผมเลยปรับองศาการกดลงแทน กดแบบเน้น ๆ มันจะเปลี่ยนค่อนข้างแม่น
    ทำบ่อย ๆ นาน ๆ ก็ชิน แต่อาจจะมีเรื่องค่าดีเลย์บางตัวครับ เพราะยอมรับว่า windows XP/7/8.1 ที่ใช้มา ยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องนี้เลย

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

system locale เป็น Thai แล้วใช่ไหมครับ

http://pdamobiz.com/forum/forum_post...ID=541550&PN=1

แก้หมดแล้วครับ ลองแก้ตามค้นหาใน google หลายวิธีแล้วก็ยังไม่ได้เลยครับ แต่งงที่ win10 เครื่องที่ทำงานกลับไม่เจอปัญหานี้เลย สงสัยต้องหาวินโด้ตัวเก่าไปลงซะมั้ง TT

ไม่รู้ว่า จขกท. เป็นกรณีเดียวกับผมรึเปล่านะ
    อาการของผมคล้ายๆกัน คือ เวลารีบพิมพ์ แล้วกดเปลี่ยนภาษา มันยังไม่ยอมเปลี่ยน ต้องกดอีกรอบ
    ตอนแรกก็งง นึกว่ามัน Delay เลยไปลองพิมพ์เล่นๆ
    สมมติภาษาปัจจุบันเป็นอังกฤษ ปรากฎว่า ผมต้องกดปุ่มเปลี่ยนภาษา 2 รอบ ถึงจะเป็นภาษาไทย

สรุปคือ เป็นเพราะภาษามันซ้อนกัน (English US , English UK , Thai)

วิธีคือ ลองเข้าไปดูที่ (ของผม Win10 นะครับ แต่ถ้า Win7 วิธีจะคล้ายๆกันครับ)

Control Panel ---> Clock, Language, and Region ---> Language ---> Advanced settings

คลิกที่ "Change Language bar hot keys" แล้วไปที่ tab "Advance Key Settings "

ถ้าท่านใช้ 2 ภาษา ในรายการ มันควรมีแค่ 2 ภาษาครับ ตามรูปด้านล่าง

ส่วนรูปนี้ คือมันเกินมารายการนึง

ถ้ามีเกินมา ให้ไปลบออกที่

Control Panel ---> Clock, Language, and Region ---> Language

เลือกภาษาที่มันเกินมา แล้วกด Remove ครับ

แต่ถ้าท่าน จขกท. มีแค่ 2 ภาษาอยู่แล้ว ผมไม่รู้ละครับ 555

OverclockZone Member Smile4You's Avatar

Quote Originally Posted by meissi View Post
    เป็นเหมือนกันครับ กดเปลี่ยนภาษาต้องรอแปปนึงไม่งั้นไม่เปลี่ยน
    เป็นเหมือนกันเลยคอมที่ทำงานนะ แป้นพิม DELL

พอไปร้านเกมส์แป้นกากๆ กดเปลี่ยนภาษานี่อย่างไว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

-.-"

นึกว่าเป็นคนเดียว เพิ่งใช้ windows 10 มาได้ประมาณเดือนนึง บางทีพิมพ์จนเหนื่อยประโยคเดียวพิมพ์ 3-4 รอบว่าจะถูกภาษา

OverclockZone Member perapong12's Avatar

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    เท่าที่เคยลองมา

ใช้แบบนี้ มันจะ delay

ใช้แบบนี้ มันจะไม่ delay
    เปลี่ยนตรงไหนครับแบบนี้

Sent from my ASUS_X008D using Tapatalk

Quote Originally Posted by perapong12 View Post
    เปลี่ยนตรงไหนครับแบบนี้

Sent from my ASUS_X008D using Tapatalk
    Control Panel -> Change Input methods(อยู่ใน Clock, Language and Region) -> Advance Settings -> เข้าไปติ๊กตามภาพเล้ย

ไม่ใช่แค่ Windows 10 นะ Windows 8, 8.1 ก็มีเป็นบ้าง

ผมใช้แต่ Win+Spacebar รู้สึกสะดวกกว่าเยอะแป้น Grave ใช้พิมพ์ต่อเนื่องอื่นๆได้อีกไม่เสียปุ่มไปเฉยๆ

คอมที่ทำงานผม windows 7 แท้ พิมพ์งานใน word ถ้ากดสลับภาษาจากอังกฤษเป็นไทย จะค้างทันที ทำให้งานที่พิมพ์อยู่เสียไปเลยถ้า save ไม่ทัน เป็นบ่อยๆ แจ้ง TI บริษัท ก็บอกว่าเป็นที่ระบบไม่ได้เกี่ยวกับตัวเครื่องเพราะว่าเป็นที่เครื่องทุกตัวแปลกจัง ผมใช้ win เถื่อน กลับไม่เป็นอะไร

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by cleaning View Post
    คอมที่ทำงานผม windows 7 แท้ พิมพ์งานใน word ถ้ากดสลับภาษาจากอังกฤษเป็นไทย จะค้างทันที ทำให้งานที่พิมพ์อยู่เสียไปเลยถ้า save ไม่ทัน เป็นบ่อยๆ แจ้ง TI บริษัท ก็บอกว่าเป็นที่ระบบไม่ได้เกี่ยวกับตัวเครื่องเพราะว่าเป็นที่เครื่องทุกตัวแปลกจัง ผมใช้ win เถื่อน กลับไม่เป็นอะไร
    เป็นเฉพาะเครื่องที่เป็น Office 2016 หรือเปล่าครับ?

* ถ้าใช่ มันเป็น bug ของรุ่นนี้เลย, ถ้าใช้ Win+spacebar เปลี่ยนภาษาจะไม่เป็น
    * ถ้าเป็น 2013 ตัวนี้ถ้าลงรุ่นที่เป็น English ก็เคยเจอว่าเป็นเหมือนกัน -> ตั้ง region : format = English (US) จะไม่มีอาการนี้

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    เป็นเฉพาะเครื่องที่เป็น Office 2016 หรือเปล่าครับ?

* ถ้าใช่ มันเป็น bug ของรุ่นนี้เลย, ถ้าใช้ Win+spacebar เปลี่ยนภาษาจะไม่เป็น
    * ถ้าเป็น 2013 ตัวนี้ถ้าลงรุ่นที่เป็น English ก็เคยเจอว่าเป็นเหมือนกัน -> ตั้ง region : format = English (US) จะไม่มีอาการนี้
    ใช่ครับ 2016 ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks