overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: HDD มีมดเข้าไปทำรัง จนพัง อยู๋ๆ คอมมองไม่เห็น HDD เลยทำยังไง

OverclockZone Member thesecret7's Avatar
    ฺกรุงเทพ/บางแค/หนองแขม

Question HDD มีมดเข้าไปทำรัง จนพัง อยู๋ๆ คอมมองไม่เห็น HDD เลยทำยังไง

คือ HDD เก็บรูปเก่าๆ ข้อมูลงานสำคัญไว้ครับ
    ทีนี้ มดมาจากไหนไม่รู้ มุดเข้าไปในรูไปทำรังใน HDD
    จนตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้ว เสียบต่อคอมแล้วเครื่องมองงไม่เห็น HDD
    เวลาเปิดเครื่องจะได้ยินเสียง HDD ดัง กึกๆๆ ผมเปิดฝาแง้มดูนิดนึงเห็นมดอยู่บนจานเต็มเลย

มันมีทางซ่อมได้ไหมครับอาการนี้เสียดายข้อมูลล

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

แง้มดูเห็นมดเต็มจาน ? ท่านแกะฝาออกแล้วเหรอ ทำแบบนั้นยิ่งทำให้การกู้ยากขึ้นไปอีกนะ

ฝุ่นขนาดที่ตาเปล่ามองแทบมองไม่เห็น สำหรับหัวอ่าน hdd แล้วมันช่างใหญ่โตเหมือนช้างยืนขวางถนนก็ไม่ปาน

ส่งแล็ปกู้ข้อมูลอย่างเดียวขอรับ ค่ากู้แพงมากๆ และมีโอกาศที่จะกู้ไม่ใด้

เพราะมดเวลาเดินไปใหนจะปล่อยฟีโรโมน(ซึ่งมีฤทธิ์เป็นกรดอ่อนๆ)ด้วย อาจจะกัดพื้นผิวแผ่นจานเสียหมดล่ะมั้ง

OverclockZone Member thesecret7's Avatar

โหใช่เลยท่านมดมันเข้าไปเยอะผมเลยแง้มหน่อยนึงแล้วเอาไดรเป่าผมเป่ามดออก แบบนี้ผมทำพลาดพังแล้วต้องซื้อใหม่อย่างเดียวใช่ไหมครับ = =

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ทำขนาดนั้นแล้ว ทิ้งเลยเถอะครับ

ส่ง lab กู้ข้อมูล แค่จานดิสก์ยังปกติ ไม่แตก ไม่หัก ก็มีโอกาสได้ข้อมูลกลับคืนแล้วนะ
    แต่เฉพาะค่ากู้อย่างเดียว = ราคา hdd ตัวเดิม 3-5 ตัวเลยนะ

ถ้าข้อมูลไม่ได้มีราคาขนาดนั้น เค้าไม่ส่งไปกู้หรอกครับ

พลาดเลยผม แต่HDD มันมีประกันอยู่ ผมส่งเคลมได้ไหมครับแบบนี้ ผมไม่ได้เกะน้อตหมด แค่แง้มฝานิดๆ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ถ้ามีร่องรอยของมดให้เห็น ก็น่าจะหมดประกันทันทีครับ
    แปลว่ารอบ ๆ pc น่าจะมีขยะ ไม่ก็เศษขนมหลงเกลื่อน

ถ้าไม่มีรอยอะไร ไม่มีมดเดินออกมาแล้ว
    ตีมึนส่งเคลมได้ปกติครับ
    เพราะปกติ พนง.ับเคลมจะไม่มีหน้าที่แงะอยู่แล้ว
    Last edited by taibkk; 6 Apr 2018 at 14:38:57.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าข้อมูลมีค่า ราคาแพง หรือมีคุณค่าทางใจอย่างสูง ส่งแล็ปให้กู้ขอรับ กำเงินค่ากู้ใว้สัก 2-5 พัน แล้วแต่ขนาดความจุ

และอย่างที่บอก เผื่อใจเรื่องกู้ไม่ใด้ใว้ด้วย

ถ้าส่งเคลม ข้อมูลจะจากไปพร้อมกับ hdd ที่ส่งเคลมอย่างไม่มีวันหวนกลับ ใด้กลับมาแค่ลูกใหม่เปล่าๆ

เป็นบทเรียนว่าคราวหน้าต้องทำ backup สำรองเอาใว้

OverclockZone Member swordmanx's Avatar

เพราะงี้แหล่ะ
    ผมถึงใช้ h/d internal 7 ลูก (มีทั้ง 1 , 2 และ 4 tb)
    และ h/d external อีก 12-13 ลูก (มีทั้ง 1 และ 2 tb) เพื่อ backup
    Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ถ้าข้อมูลมีค่า ราคาแพง หรือมีคุณค่าทางใจอย่างสูง ส่งแล็ปให้กู้ขอรับ กำเงินค่ากู้ใว้สัก 2-5 พัน แล้วแต่ขนาดความจุ

และอย่างที่บอก เผื่อใจเรื่องกู้ไม่ใด้ใว้ด้วย

ถ้าส่งเคลม ข้อมูลจะจากไปพร้อมกับ hdd ที่ส่งเคลมอย่างไม่มีวันหวนกลับ ใด้กลับมาแค่ลูกใหม่เปล่าๆ

เป็นบทเรียนว่าคราวหน้าต้องทำ backup สำรองเอาใว้

อ๋อขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks