Announcement

Collapse
No announcement yet.

(น่าจะโกง) คนโกง บัณฑิตา พุทธสอน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Mod ] (น่าจะโกง) คนโกง บัณฑิตา พุทธสอน

มีเรื่องจริงที่เกิดกับตัวผมเองเมื่อวันก่อนครับเลยขอใช้พื้นที่ตรงนี้แจ้งเพื่อเตือนภัยที่มาในรูปแบบขายของถูกกว่าปรกติเพื่อล่อคนซื้อ...

ชื่อและบัญชีของ (อาจจะเป็น) โจร นางสาว บัณฑิตา พุทธสอน

เรื่องเกิดจาก ผมเป็นสมาชิกในกลุ่ม Facebook ที่เกี่ยวกับการซื้อ-ขายเครื่องเสียงมือสองต่างๆหลายเฟส วันจันทร์ที่ผ่านมาผมเห็นมีบุคคลนึงใช้ชื่อเฟสตามรูป เข้ามาโพสขาย

Int. Magnet รุ่น SA-4 ในราคา 3,300 บาทพร้อมส่ง ผมจึงสนใจที่จะซื้อไว้ใช้เองจึงได้ติดต่อไปใน Inbox ของผู้ขาย

ผมถามว่าหากไปรับสินค้าเองสามารถไปรับได้แถวไหน สถานที่ที่เค้าแจ้งให้ไปรับคือ วังน้อย อยุธยา ผมจึงเกิดข้อสงสัยเพราะพิกัดที่โพสขายคือ ชลบุรี จึงถามกลับไปคำตอบที่ได้ตามรูป

จากนั้นผมจึงเลิกสนใจในสินค้าตัวนี้เนื่องจากมีความสงสัยในหลายๆข้อ รวมถึงราคาที่จะวิ่งไปรับเองลดราคาให้น้อยเกิน (จาก 3,300 ลดเหลือ 3,000) แต่....

ผ่านมาอีก 2 วันผู้ขายได้ทักผมกลับมาว่า สินค้ายังอยู่พร้อมที่จะลดราคาให้หากสนใจ แต่เมื่อเห็นราคาผมกลับสงสัยมากขึ้น ตามรูป

ผมจึงขอเบอร์ติดต่อกลับพร้อมทั้งเลขที่บัญชีเพื่อเช็คว่า Blacklist หรือเปล่าแต่ไม่เจอข้อมูลใด แต่ด้วยความสงสัยผมจึงเช็ครูปภาพที่เค้าโพสขายก็เจอแบบเต็มๆ
    สิ่งที่ผมเจอคือ เค้าเอารูปภาพจากผู้ขายคนอื่น ที่ขายอยู่ในเวบอื่นมาลงขายแถมผู้ขายคนเดิมก็แจ้งในกระทู้นั้นว่าขายออกไปตั้งแต่ปีที่แล้ว สันดานนักสืบของผมจึงฝื้นกลับมา

ลิ้งที่มันไป Copy ภาพมา
    http://www.thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=74188

ผมจึงแกล้งถามกับไปว่า ทำไมเอารูปของคนอื่นมาโพสขาย เค้าตอบกลับมาทันทีว่า เป็นสินค้าตัวเดียวกัน ซึ่งผมก็จับพิรุธได้อีกคือ สินค้าไม่ใช่ตัวเดียวกันแน่นอนโดยดูจากรูปข้างล่าง

รูปนี้เป็นรูปในเวบอื่น สังเกตุตรงที่ลูกศรชี้

รูปนี้เป็นรูปที่มันส่งมาให้ สังเกตุตรงลูกศรชี้

เมื่อผมถามย้ำๆกลับไปว่าเป็นสินค้าตัวเดียวกันแน่หรือทางผู้ขายก็ยังยืนยันว่าเป็นตัวเดียวกันแน่นอน เดี๋ยวเย็นเลิกงานกลับไปบ้านจะถ่ายรูปตัวเป็นๆมาให้ดู
    ผมจึงรอแล้ว รอเล่า จนสายของอีกวันก็ไม่ส่งรูปมา ผมจึงทักกลับไปเพื่อขอดูรูป หลังจากนั้นไม่นานกระทู้ที่โพสขายสินค้าก็ถูกลบไป

เริ่มยาวแล้วเดี๋ยวมาต่อภาค 2
    Last edited by Moderators#1; 6 Apr 2018, 17:16:45.

ภาค 2

ต่อภาค 2 หลังจากกระทู้แรกที่โพสในกลุ่มแรกถูกลบหายไป ผู้ต้องสงสัยก็ไปโพสขายใหม่ในกลุ่มใหม่อีก 3 กลุ่มในเวลาไล่เลี่ยกัน แต่เนื่องจากอีก 2 กลุ่มผมไม่ได้เป็นสมาชิก
    ผมจึงไม่สามารถเข้าไปโพสเพื่อแจ้งเตือนในกลุ่มได้ จึงคิดแผนการในการฉีกหน้ากากโจรจ้ายได้ โดยการใช้ Facebook อวตารที่ผมสร้างขึ้นเพื่อเข้าไปวิ่งเล่นในกลุ่ม Dark ต่างๆติดต่อไปถึงผู้ขาย

โดยผมเข้าไปถามตามนี้

อันนี้เป็นการโพสในอีกกลุ่มนึงหลังจากลบโพสในกลุ่มแรกไปแล้ว

สุดท้ายนะครับตอนนี้มันลบทุกโพสในทุกกลุ่มทิ้งเรียบร้อย อันนี้เป็นรูปบัตรประชาชน และสมุดบัญชี ไม่รู้ว่าตัวจริงหรือเปล่า ยังไงถ้าเจ้าของมาเจอก็ชี้แจงได้นะครับ

Last edited by Moderators#1; 6 Apr 2018, 16:18:16.

Comment

น่ากลัวครับ สมัยนี้ ซื้อของต้องระวัง เช็คประวัติดีๆ

Comment

ล่าสุดโกงจนสำเร็จจนได้ครับ

https://www.facebook.com/groups/1566...ment&ref=notif

Comment

Working...
        X