Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอดีจะอัพ CPU+MB+RAM เอาไว้ตัดต่อวีดีโอเป็นหลักครับ+เล่นเกมส์นิดหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอดีจะอัพ CPU+MB+RAM เอาไว้ตัดต่อวีดีโอเป็นหลักครับ+เล่นเกมส์นิดหน่อย

เน้นตัดงานครับ ส่วนใหญ่ Full HD สำหรับคลิปยาวๆ(30นาทีขึ้น) และ 4K สำหรับคลิปสั้นๆ(10-15นาที) เล่นเกมส์ส่วนใหญ่ก้อเล่นแค่ Dota2 ครับ

ปัจจุบันสเป็คคอมผมดังนี้

AMD FX-6350
    Gigabyte 970A-D3P
    G.SKILL SNIPER (12800CL9D-8GBSR) +แรมอะไรไม่รู้ 2G 2ตัว Bus ไม่แน่ใจ แต่น้อยกว่า เป็น12G
    VGA GTX750 Ti (อันนี้ไม่อัพนะครับ)

ผมจะอัพแค่CPU+MB+RAM งบ 10000 เล็งไว้คือ
    RYZEN5 1600
    ASUS PRIME A320M-A
    RAM กะว่าจะถอด 2G ออกไป แล้วหา DDR3 Bus 1600 4Gx2 คู่นึง(รวมเป็น 16G )

สเป็คนี้ได้ไหมครับ แต่เห็นว่า RYZEN เลือกแรมนี่ จริงหรือเปล่าครับ ยังไงแนะนำด้วยครับ

ต้องเปลี่ยนแรมด้วยนะยูว์
    ราคาแรม ddr4 จะหนัก ๆ หน่อย

Comment

เปลี่ยนใหม่หมดเลยเหรอครับ

Comment

Ryzen แรมddr4นะครับไม่ไช่3

Comment

ควรหาการ์ดจอที่มี codec 4k ด้วยนะครับ เอาไว้ playback 4k

Comment

ถ้าไม่มี จะกระตุกใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by ERIN View Post
              ถ้าไม่มี จะกระตุกใช่ไหมครับ
              น่าจะใช้ cpu โหด ๆ หน่อยครับ
              พอดีไม่เคยตัด 4k เลยไม่แน่ใจว่า codec ใน gpu จะช่วยให้โปรแกรมทำงานได้ดีขึ้นไหม
              แต่เวลาเล่น ถ้ามี gpu ที่มี codec ถอดในตัว cpu จะไม่โหลดหนักครับ

Comment

RAM ผมควรใช้ 8G ตัวเดียวหรือ 4Gx2 ดีครับ

Comment

4*2 ถ้าไม่คิดอัพเพิ่มอีก ดีกว่า 8 ตัวเดียว
                  แต่ถ้าคิดอัพอีก เอา 8 ตัวเดียวมาก่อนก็ได้ แรมมันแพง

Comment

ดูราคาแรมซะก่อน

Comment

ช่วงนี้ราคา R5 1600x ต่างจาก R5 1600 นิดเดียว

Advice จัด Shock price เหลือ 6,990 บาท

Lazada 7,190 บาท หากมีโค้ดส่วนลด 7% ราคาเหลือ 6,686 บาท

Comment

Working...
                      X