Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัด OC ครับสอบถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัด OC ครับสอบถามหน่อย

ผมเพิ่งหัด OC ครับ ตอนนี้ตั้งใจจะคล๊อกไปที่ 5GHz ครับผม แต่สงสัยว่า บางครั้งเวลาที่มันปล่อยไว้เฉยๆ คล๊อกมันจะดรอป
    ลงมาที่ 3GHz บ้าง 1.4GHz บ้าง บางครั้งลงไป 0.8GHz เลยครับ
    แต่เวลาเล่นเกม หรือเทส CR15 AIDA อะไรมันจะวิ่ง 5.0GHz ครับ
    สงสัยว่าอันนี้มันเป็นปกติของมันรึเปล่าครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่าถ้า OC ไปเท่าไรคล๊อกมันจะค้างที่เท่านั้นตลอด
    รบกวนด้วยครับ
    Attached Files
    Last edited by sitthinonz; 9 Apr 2018, 10:57:57.

Last edited by sitthinonz; 9 Apr 2018, 11:00:55.

Comment

อยากให้คล็อคค้างที่ 5GHz ไปปรับ Power Option เป็น High Performance ครับ

Comment

ตามนั่นครับ

Comment

กดปุ่ม Windows+x เลือก Power Option เข้าไปปรับให้เป็น Performance

Comment

เข้ามาดูมิวสิคกับเนย #ผิดๆ

อยากให้นิ่งที่ 5GHz ตลอด ตั้ง High Performance Mode ใน Windows หรือปิด C-state ครับ

Comment

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามแต่ลด clock ก็ดีละผมว่า เล่นเน็ตเล่นเฟซ 800mhz เหลือๆไม่จำเป็นต้องวิ่ง 5ghz

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                อาจจะตอบไม่ตรงคำถามแต่ลด clock ก็ดีละผมว่า เล่นเน็ตเล่นเฟซ 800mhz เหลือๆไม่จำเป็นต้องวิ่ง 5ghz

ผมเอา 5.0Ghz มาโหลดบิท 555

พูดเล่นๆ ผมก็ยังตั้งให้มันค้างอยู่ 5.0Ghz อยู่เหมือนกันครับ กำลังบ้าเห่ออยู่ เปลี่ยนจาก 4790 non k มา พอลากได้ก็เลยเห่อหน่อยๆ

จริงๆเครื่องนี้ผมใช้ทำงานเบาๆซะมากช่วงกลางวัน กว่าจะได้เล่นเกมก็ค่ำๆ

Comment

Comment

ปรับใน power option
                    processsor power management minimumสัก 20-25% กำลังดี

Comment

Originally posted by near13 View Post
                      ผมเอา 5.0Ghz มาโหลดบิท 555

พูดเล่นๆ ผมก็ยังตั้งให้มันค้างอยู่ 5.0Ghz อยู่เหมือนกันครับ กำลังบ้าเห่ออยู่ เปลี่ยนจาก 4790 non k มา พอลากได้ก็เลยเห่อหน่อยๆ

จริงๆเครื่องนี้ผมใช้ทำงานเบาๆซะมากช่วงกลางวัน กว่าจะได้เล่นเกมก็ค่ำๆ
                      โว้ว มีแจกรหัสด้วย

Comment

Originally posted by pastel2017 View Post
                        โว้ว มีแจกรหัสด้วย
                        นี่ยังแบเบาะ กดโหลดแบบดูแต่หน้าปก

เสร็จจากนี้แล้วต้องมานั่งแสกนอีกอันไหนผ่านไม่ผ่าน ไม่ผ่านลบทิ้งเลือกเก็บเฉพาะไฟล์ที่ชอบ เอวัง 555

Comment

Comment

Working...
                          X