Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 4790k @4.4 ร้อนมากครับขอคำแนะนำเรื่อง cooling system หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7 4790k @4.4 ร้อนมากครับขอคำแนะนำเรื่อง cooling system หน่อยครับ

I7 4790k OC@4.4 Ghz idle temp 40~55 Full C ///load 80~100 C คือตอนนี้ผมใช่ cpu air cooler ของ prolimatech megahalems แล้วใช่พัดลม 3 ตัวช่วย [2 ตัวประกบตัว cooler] flow ไปในทิศทางเดียวกันแล้วออกหลังเคส
    ซึ่งพัดลม3ตัวนี้ 120mm flow rate:37.44 CFM, RPM:950, 0.25A ผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยนพัดลมให้ดีขึ้นหรือซื้อ cpu water cooler system เลยดี ขอความเห็นด้วยครับ
    อ๋อลืมบอกไปผมอยู่ออสเตรเลีย ตอนนี้อากาศข่อนข้างร้อนครับ ambience 25~30c

Option 1 คือ เปลี่ยนพัดให้ดีขึ้นทั้ง 3 ตัว เป็น Cooler Master JetFlo PWM 120mm flow rate:95 CFM, RPM:2000, 0.4A ราคา 50$
    Option 2 คือ ซื้อชุดนํ้าใหม่ใหม่เลยคือตัว Cooler Master MasterLiquid Lite 120mm 1 Radiator RGB Liquid CPU Cooler ราคา75$

Upgrade แบบไหนจะคุ้มกว่ากัน
    ขอบคุณมากนะครับ
    Last edited by komratk007; 9 Apr 2018, 12:08:27.

4790K ร้อนมากครับ ต้อง H2O

เป็นไปได้ไปหม้อปิด 2 ตอนเลย

Comment

จะ 1 หรือ 2 ยังไงก็ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปอ่ะครับ ไม่อัพ 2 ตอน+ ก็ผ่ากระดองละครับ ผมใช้หม้อ 3 ตอนยังฟาดไป 90c เลย อยากจะผ่ากระดองอยู่เนี่ย มันไม่ไหวจริงๆนะ

Comment

ผ่ากระดองซะครับ อยู่ออสเตรเลีย น่าจะหาซื้อเครื่องผ่าได้
        แล้วลงแกลเลียมซะ เย็นชัวครับ ผมใช้อยู่ลาก 4.5 ไฟ 1.250V
        idle 45 โหลดหนัก 60 ต้นๆ เท่านั้นครับ น้ำปิดสองตอน แต่ผ่าลงแกลเลียมแล้วนะครับ
        ทั้งบนกระดอง และ บนหัว DIE CPU

Megahalems นั่นก็เมพใกล้เคียงน้ำปิดสองตอนแล้วครับ ผ่าจบ ซิลิโคลนใต้กระดองมันหมดอายุขัยมันแล้วครับ

ปล.จะแก้ก็ควรแก้ที่ต้นเหตุครับ อย่าไปแก้ที่ปลายเหตุเสียเงินโดยใช่เรื่อง แล้วมันก็จะไม่จบ

ถ้าผ่ามือใช้มีดโกน ถ้ากล้าและเป็น เสียเงินแค่แค่ ซิลิโคลนแกลเลียม ถ้าไม่กล้าก็เสียเงินซื้อเครื่องผ่าอีกหน่อย
        ประหยัดกว่าไปเปลี่ยนพัดลมที่ท่านบอกเป็นเท่าตัวครับ โดยรวมเครื่องผ่า+แกลเลียม ไม่น่าเกิน 1 พันบาท

ผมโง่มาก่อน ถึงบอกได้ เพราะฉะนั้น อย่าโง่เดินตามรอยผม ผมบอกแล้วไม่เชื่อก็ลองดู
        แล้วถ้ามันเป็นอย่างที่ผมพูด ด่าตัวเองทีหลังด้วยนะ นึกถึงคำที่ผมพิมพ์ไว้ด้วย
        Last edited by good11; 9 Apr 2018, 12:24:36.

Comment

ของผมกลับกัน กับท่านด้านบนนะ ของผมไม่ได้ผ่า ใช้น้ำปิด corsair 2 ตอน ซิลิโคน 3ปีละ

สมาชิกในบอร์ดท่านนึงมาเที่ยวบ้านปี 58 ทาไว้ให้ ยังไม่เคยแกะออกมาทาใหม่เลย

x45 ไฟ 1.185v full load 57-58c เองครับ ห้อง 25-26c

ถ้าเปิดแอร์เย็นๆ 50c ต้นๆเอง ส่วน idle อยู่แถวๆ 24-25c

ลองผ่าก่อนแบบด้านบนบอกก็ได้ครับ เย็นขึ้นแน่ แล้วค่อยขยับขยายไปชุดระบายดีๆซักชุด

Comment

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
              ของผมกลับกัน กับท่านด้านบนนะ ของผมไม่ได้ผ่า ใช้น้ำปิด corsair 2 ตอน ซิลิโคน 3ปีละ

สมาชิกในบอร์ดท่านนึงมาเที่ยวบ้านปี 58 ทาไว้ให้ ยังไม่เคยแกะออกมาทาใหม่เลย

x45 ไฟ 1.185v full load 57-58c เองครับ ห้อง 25-26c ถ้าเปิดแอร์เย็นๆ 50c ต้นๆเอง ส่วน idle อยู่แถวๆ 24-25c

ลองผ่าก่อนแบบด้านบนบอกก็ได้ครับ เย็นขึ้นแน่ แล้วค่อยขยับขยายไปชุดระบายดีๆซักชุด
              ผมผ่านมาทั้ง 4770 ทั้ง 4790K ครับ 4770 ร้อน 80 เวลาโหลดเปลี่ยนซิ้งเมพขนาดไหน อุณหภูมิก็ไม่เปลี่ยน เสียค่าโง่ไปเยอะอยู่ เพราะซิลิโคลนใต้กระดองหมดอายุ ส่งผ่านความร้อนไม่ได้
              ตอนหลังไปถอย 4790K มือ 2 มา เจอ Core 1 เด้ง 100 องศาเวลาโหลดหนัก ติดต่อ Synnex บอกอาจต้องรอของเป็นเดือน จากที่เคยผ่ามาแล้ว เลยจับผ่าแม่งเลยครัส
              ผลก็เป็นดังที่พิมพ์ไว้ด้านบน

Comment

ผมก็อยากผ่านะ ถ้าผมผ่า ไฟน่าจะต่ำลงได้อีก ที่ x48

ถ้าโชคดีเย็นขึ้น 10-15c อาจไปถึง x49 ได้ที่ 1.390v

ผมโชคไม่ดีได้ตัวกินไฟเยอะมา

Comment

เจน4นี่น่าจะร้อนสุดละเพราะมันมีภาคจ่ายไฟข้างในด้วย

Comment

คงจะยากครับผมลองหาดูแล้วไม่มีที่เปิดกระดองเลย ผมของลองเปลี่ยนพัดลมดูก่อน คงจะช่วยได้หน่อยนึง

Comment

ต้องผ่าครับ ถ้าขนาด mega halem เอาไม่อยู่
                      รวมถึงต่อให้ไป 2 ตอนก้อาจจะยังเจอปัญหา
                      เพราะความร้อนมันขึ้นมาถึงกระดองได้ไม่ดี

ของผม 4790K@4.7 + H70 คุมได้ที่ประมาณ 80c 100% load
                      ถ้า Mega Halem RevB ก็พอ ๆ กัน แต่ติดแรม

ถ้ามีประกันก็ลองส่งเคลมครับ
                      หรือลองอัดพัดลมตั้งโต้ะเข้าข้างเคส เทสดู เผื่ออากาศในเคสหมุนไม่ทัน

Comment

Originally posted by komratk007 View Post
                        คงจะยากครับผมลองหาดูแล้วไม่มีที่เปิดกระดองเลย ผมของลองเปลี่ยนพัดลมดูก่อน คงจะช่วยได้หน่อยนึง
                        ผมบอกไปแล้วนะครับ

Originally posted by taibkk View Post
                        ต้องผ่าครับ ถ้าขนาด mega halem เอาไม่อยู่
                        รวมถึงต่อให้ไป 2 ตอนก้อาจจะยังเจอปัญหา
                        เพราะความร้อนมันขึ้นมาถึงกระดองได้ไม่ดี

ของผม 4790K@4.7 + H70 คุมได้ที่ประมาณ 80c 100% load
                        ถ้า Mega Halem RevB ก็พอ ๆ กัน แต่ติดแรม

ถ้ามีประกันก็ลองส่งเคลมครับ
                        หรือลองอัดพัดลมตั้งโต้ะเข้าข้างเคส เทสดู เผื่ออากาศในเคสหมุนไม่ทัน
                        เปิดข้างพัดลมเป่า ลองดูสิ ความคิดดี แล้วจะรู้ว่าเปลี่ยนพัดลมมันไม่ช่วย..อะไรเลย ไม่ต้องเสียตังด้วย ถ้าขนาดพัดลมจ่อยังไม่ช่วย

Comment

ลองหาเครื่องผ่าใน ebay ไม่มีที่ไหนส่งมาออสเตเลียเลยครับ ลำบากเลยทีนี้ คงต้องลองเอาพัดลมไปก่อน

- - - Updated - - -

Originally posted by good11 View Post
                          ผมบอกไปแล้วนะครับ

เปิดข้างพัดลมเป่า ลองดูสิ ความคิดดี แล้วจะรู้ว่าเปลี่ยนพัดลมมันไม่ช่วย..อะไรเลย ไม่ต้องเสียตังด้วย ถ้าขนาดพัดลมจ่อยังไม่ช่วย
                          ผมไม่มีเครื่องผ่าครับ หาไม่ได้

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                            เจน4นี่น่าจะร้อนสุดละเพราะมันมีภาคจ่ายไฟข้างในด้วย
                            ของแรง ก็ร้อนแบบนี้ละ

Comment

เอามีดโกนแซะเลยครับไม่ยากอย่างที่คิด

Comment

Working...
                              X