Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 4790k @4.4 ร้อนมากครับขอคำแนะนำเรื่อง cooling system หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by komratk007 View Post
    ลองหาเครื่องผ่าใน ebay ไม่มีที่ไหนส่งมาออสเตเลียเลยครับ ลำบากเลยทีนี้ คงต้องลองเอาพัดลมไปก่อน

- - - Updated - - -

ผมไม่มีเครื่องผ่าครับ หาไม่ได้
    ถ้า CPU หมดประกันแล้ว + ถ้าคุณกล้าพอ ใช้ใบมีดโกน ผ่าได้ครับ

ค่อยๆผ่าไปตรงๆ มุมขวาบน กับขวา ล่าง เอาตรงๆแซะๆ กดแรงซ้ายทีขวาทีไปเรื่อย พอเสร็จตรงมุมก็กดเข้าตามด้านขนานเลย อย่าดันเข้าไปลึกมาก อาจโดนหัว IDE CPU
    แต่มุมซ้ายบน กับซ้ายล่าง ต้องระวัง ! เป็นพิเศษ เพราะฝั่งซ้ายมีมีพวก คาปา กับ IC ต่างๆ อยู่บนแผ่น PCB จุดสีแดงในรูป แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้ติดกับกระดองขนาดนั้นนะ
    มันอยู่กึ่งกลางพอควร มีช่องว่างอยู่ แต่ต้องค่อยๆ หลักจากทำครบ 4 มุมเมือง ก็จะค่อยๆงัดเปิดมาได้ เราก็งัดด้านขวาขึ้นมาเพราะไม่มี คาปา+IC

ปล.หาคลิปใน Youtube ดูได้ครับ 4790K Delid จะได้เห็นตำแหน่งง่ายขึ้น บอกเลยไม่ยาก แต่ใจต้องถึง+ต้องมือนิ่งนิดนึง ผมเป็นคนไม่ละเอียด มือไม่ค่อยนิ่ง ยังผ่าได้เลยครับ แต่ครั้งแรกก็ตื่นเต้นนิดหน่อย

Comment

^
      ^
      ฮาร์ดคอร์

Comment

เหมือนมาก -*-

Comment

Originally posted by good11 View Post
          ถ้า CPU หมดประกันแล้ว + ถ้าคุณกล้าพอ ใช้ใบมีดโกน ผ่าได้ครับ

ค่อยๆผ่าไปตรงๆ มุมขวาบน กับขวา ล่าง เอาตรงๆแซะๆ กดแรงซ้ายทีขวาทีไปเรื่อย พอเสร็จตรงมุมก็กดเข้าตามด้านขนานเลย อย่าดันเข้าไปลึกมาก อาจโดนหัว IDE CPU
          แต่มุมซ้ายบน กับซ้ายล่าง ต้องระวัง ! เป็นพิเศษ เพราะฝั่งซ้ายมีมีพวก คาปา กับ IC ต่างๆ อยู่บนแผ่น PCB จุดสีแดงในรูป แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้ติดกับกระดองขนาดนั้นนะ
          มันอยู่กึ่งกลางพอควร มีช่องว่างอยู่ แต่ต้องค่อยๆ หลักจากทำครบ 4 มุมเมือง ก็จะค่อยๆงัดเปิดมาได้ เราก็งัดด้านขวาขึ้นมาเพราะไม่มี คาปา+IC

ปล.หาคลิปใน Youtube ดูได้ครับ 4790K Delid จะได้เห็นตำแหน่งง่ายขึ้น บอกเลยไม่ยาก แต่ใจต้องถึง+ต้องมือนิ่งนิดนึง ผมเป็นคนไม่ละเอียด มือไม่ค่อยนิ่ง ยังผ่าได้เลยครับ แต่ครั้งแรกก็ตื่นเต้นนิดหน่อย
          ไว้จะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมก็เพิ่งได้ 4790K มาแทน 4460 เดิมๆไม่ OC เล่นเฟสดูยูทูป ท่องเน็ตเรื่อยเปื่อยปาเข้าไป 58-63 องศา (ใช้ sink cm hyper 103) ตอนนี้อยากจะผ่าเหมือนกัน เห็นมีคนรับผ่า แต่ยัง 2 จิต 2 ใจ ว่าจะไป ryzen ดี

Comment

ผ่าเท่านั้นอย่าผ่าเองใช้เครื่องผ่าดีกว่า ผ่าเองผมเคยทำพังไปอัน i5 3570k แต่แปะกลับก็เคลมได้

Comment

Rockitcool 88 ส่งออสเตรเลียนะครับ

Comment

Originally posted by komratk007 View Post
                  ไว้จะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ
                  ระวังพังด้วยนะครับ และ อนาคตถ้าอยากขายต่อ อาจขายยากด้วยนะ

cpu ผ่ามาแล้ว ผมคนนึงละไม่ซื้อต่อแน่ๆ

ขายต่อ 500 ผมยังไม่เอาเลย

Comment

Comment

Working...
                    X