Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอม Restart เองทุกครั้งที่เล่นเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอม Restart เองทุกครั้งที่เล่นเกมส์

มีปัญหาหนักใจมากๆครับ

เวลาเล่นเกมส์ในแทบ task manager cpu จะถูกใช้ไป 99 เปอร์เซนแล้วเครื่องก็จะรีสตาทเองแต่ถ้าทำงานพวกโปรแกรมหนักๆของ adobe ไม่เคยเป็นครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้ cpu เสียไหมครับพัดลมยังหมุนปกติ

สเปคคอมที่ใช้

ryzen 7 1700

asus b350

msi gtx 1070

ram 32gb bus3200

psu : superflower 650w
    Last edited by nikepass; 12 Apr 2018, 12:36:04.

เกมอะไรครับ
    ตั้งค่า oc อะไรไหม
    ความร้อน cpu เท่าไร

Comment

Originally posted by nikepass View Post
      มีปัญหาหนักใจมากๆครับ

เวลาเล่นเกมส์ในแทบ task manager cpu จะถูกใช้ไป 99 เปอร์เซนแล้วเครื่องก็จะรีสตาทเองแต่ถ้าทำงานพวกโปรแกรมหนักๆของ adobe ไม่เคยเป็นครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้ cpu เสียไหมครับพัดลมยังหมุนปกติ

สเปคคอมที่ใช้

ryzen 7 1700

asus b350

msi gtx 1070

ram 32gb

psu : superflower 650w
      เล่นเกมส์อะไรหรอครับที่คอมจะรีเอง อาการผมก็คล้ายๆกัน ก็กำลังไล่ๆหาวิธีแก้อยู่ครับ

Comment

วินโดว์ลงเองป่าว ปัญหา cpu ขึ้นเยอะๆแบบนี้มาจากวินโดว์โกสส่วนมาก ถ้าลงวินโดวเองแบบธรรมดา ไล่ลงโปรแกรมที่เราใช้จริงๆ จะไม่เกิดปัญหาแบบนี้

Sent from my SM-P585Y using Tapatalk

Comment

ตามที่ข้างบนเขียนครับ

แล้วก็เพิ่มคือ เช็คเรื่องอุณภูมิว่าร้อนเกินไปไม ว่ามันร้อนจนมันรีเองรึเปล่า เพราะเล่นเกมมันมีโอกาสฟูลโหลดอยู่

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            เกมอะไรครับ
            ตั้งค่า oc อะไรไหม
            ความร้อน cpu เท่าไร
            ไม่ได้ตั้งครับ ความร้อนตอนเปิดเกมส์ขึ้นประมาณ 60 ครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by unknown18 View Post
            วินโดว์ลงเองป่าว ปัญหา cpu ขึ้นเยอะๆแบบนี้มาจากวินโดว์โกสส่วนมาก ถ้าลงวินโดวเองแบบธรรมดา ไล่ลงโปรแกรมที่เราใช้จริงๆ จะไม่เกิดปัญหาแบบนี้

Sent from my SM-P585Y using Tapatalk
            ลงเองครับวินโดว์แท้ครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by Editionz View Post
            เล่นเกมส์อะไรหรอครับที่คอมจะรีเอง อาการผมก็คล้ายๆกัน ก็กำลังไล่ๆหาวิธีแก้อยู่ครับ
            เป็นหลายๆเกมส์ครับ

Comment

Originally posted by demon13th View Post
              ตามที่ข้างบนเขียนครับ

แล้วก็เพิ่มคือ เช็คเรื่องอุณภูมิว่าร้อนเกินไปไม ว่ามันร้อนจนมันรีเองรึเปล่า เพราะเล่นเกมมันมีโอกาสฟูลโหลดอยู่
              เปิดเกมส์ไม่ถึง 2 นาทีครับ อุณหภูมิประมาณ 60

Comment

ลองลบ Driver ของ VGA ออกให้หมดเลยที่เป็นคำว่า Nvidia แล้วก็ Restart คอม 1 รอบ แล้วก็ไปโหลดจากหน้าเวปใหม่เลยโดยระบุบรุ่นให้ตรง
                พอกดโหลดมาติดตั้ง ไม่ต้องติดตั้ง geforce experience นะครับ ลองแล้วได้ผลยังไงแจ้งผมด้วยนะครับ
                เพราะผมเองลองทำวิธีนี้ดูเมื่อวานเล่นคอมตั้งแต่ ทุ่มกว่าๆยันเที่ยงคืนคอมไม่ Restart เองครับ

Comment

ลองไดรเวอร์ก่อน
                  ติดตั้งปกติแล้วเทส
                  ไม่ได้ก็ DDU สักรอบ แล้วเทส
                  ไม่ได้ก็ลองถอดใส่การ์ดจอ-สายไฟใหม่แล้วเทส
                  ไม่ได้ลองถอดแรม เทสทีละตัว ( แต่ถ้าแรมเสียส่วนใหญ่จะค้าง )
                  ไม่ได้อีกลองลง os ใหม่แล้วเทส

ถ้าไม่ได้อีกคงต้องหายืมอะไหล่มาเทส
                  เริ่มจาก psu ก่อน

จริง ๆ ควรระบุชื่อเกมเลยครับ
                  เพราะหลายเกมไม่น่าทำให้ cpu r7 1700 100% ได้ง่าย ๆ

ตรวจดูความร้อน gpu ด้วย
                  ระบุสเปคให้ละเอียดกว่านี้ก็ดีครับ อย่างบัสแรมไรงี้ ตั้งวิ่งเท่าไร

อาการเป็นมานาน หรือเพิ่งมาเป็น
                  อัพเกรดอะไรมาก่อนหน้านี้ไหม

Comment

Originally posted by Editionz View Post
                    ลองลบ Driver ของ VGA ออกให้หมดเลยที่เป็นคำว่า Nvidia แล้วก็ Restart คอม 1 รอบ แล้วก็ไปโหลดจากหน้าเวปใหม่เลยโดยระบุบรุ่นให้ตรง
                    พอกดโหลดมาติดตั้ง ไม่ต้องติดตั้ง geforce experience นะครับ ลองแล้วได้ผลยังไงแจ้งผมด้วยนะครับ
                    เพราะผมเองลองทำวิธีนี้ดูเมื่อวานเล่นคอมตั้งแต่ ทุ่มกว่าๆยันเที่ยงคืนคอมไม่ Restart เองครับ
                    ได้ครับลองแล้วได้ผลไหมเดี๋ยวมาแจ้งนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      ลองไดรเวอร์ก่อน
                      ติดตั้งปกติแล้วเทส
                      ไม่ได้ก็ DDU สักรอบ แล้วเทส
                      ไม่ได้ก็ลองถอดใส่การ์ดจอ-สายไฟใหม่แล้วเทส
                      ไม่ได้ลองถอดแรม เทสทีละตัว ( แต่ถ้าแรมเสียส่วนใหญ่จะค้าง )
                      ไม่ได้อีกลองลง os ใหม่แล้วเทส

ถ้าไม่ได้อีกคงต้องหายืมอะไหล่มาเทส
                      เริ่มจาก psu ก่อน

จริง ๆ ควรระบุชื่อเกมเลยครับ
                      เพราะหลายเกมไม่น่าทำให้ cpu r7 1700 100% ได้ง่าย ๆ

ตรวจดูความร้อน gpu ด้วย
                      ระบุสเปคให้ละเอียดกว่านี้ก็ดีครับ อย่างบัสแรมไรงี้ ตั้งวิ่งเท่าไร

อาการเป็นมานาน หรือเพิ่งมาเป็น
                      อัพเกรดอะไรมาก่อนหน้านี้ไหม
                      ผมเล่น 2 เกมส์ pes2018 กับ need for speed เป็นหมดครับ แต่ pes2018 ที่กินเครื่องน้อยจะเป็นเมื่อเล่นไปสักแปปนึงแต่ทาง need for speed ขึ้นโหลดเกมส์ไม่ถึง 2 นาทีมันก็รีสตาทเองแล้วครับ

Comment

หายืม psu มาสลับเทสครับ
                        ถ้าต่อ ups ไว้ก็ ลองเทสแบบต่อตรงด้วย

Comment

หายืม psu มาสลับเทสครับ
                          ถ้าต่อ ups ไว้ก็ ลองเทสแบบต่อตรงด้วย
                          มาแล้วครับไปเที่ยวสงกรานมา แฮะๆ

ลองลบไดร์เวอร์ดูลบผ่าสน ddu ลงใหม่มันก็ยังเป็นครับ

คือปัญหาน่าจะมาจากตัว cpu ที่มันวิ่ง 99-100 ตอนเล่นเกมส์

และผมพบอีกอย่างคือตอนบูสเข้ามาหน้า desktop มันนานกว่าปกติครับมันค้างหน้า windows หมุนๆอยู่นานเกินไป

Comment

Working...
                          X