overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: เสียบ Ext.HDD ไม่ขึ้นครับ หาวิธีแก้

OverclockZone Member gameza1's Avatar

Default เสียบ Ext.HDD ไม่ขึ้นครับ หาวิธีแก้

เสียบ Ext.HDD WD Passport Ultra ไม่ขึ้นครับ หาวิธีแก้ คืือผมมีคอม 2 เครื่อง / TV
    ผมใช้ ext.ตัวนี้ไว้สำหรับดูหนัง แล้วก็เก็บไฟล์ ประเด็นคือ
    ปกติเวลาเราเสียบ ext.hdd เข้า ช่อง USB จะมีเสียง ตึ่งตะดะดึ้ง .... แต่เครื่องที่ผมใช้ (เครื่องหลัก) มันเสียงไม่ค่อยติดครับ ต้องเสียบ + ลุ้นเอา เป็น 10 - 20 ที บางทีก็ยังไม่ขึ้น บางที เสียบทีเดียวติด
    แต่พอผมเอาไปเสียบกับ TV / Notebook / คอมเก่าๆ อีกเครื่อง เสียบ กี่ที่ก็ติดขึ้นตลอด อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ คร่าวๆ

**** คอมเครื่องหลัก ลองเทสเอา usb เสียบทุกช่องแล้ว ขึ้นหมดใช้งานได้หมด หรือเป็นเพราะไฟ ไม่พอครับ ****
    spec เครื่อง
    CPU : i3-6100
    M/B : Asrock Z-170
    Ram : 16gb/3200
    VGA : GTX 1060/6GB
    PSU : Seasonic m2 850w 80+
    CM water cooling

OverclockZone Member wiratnk's Avatar
    อาจสามารถ - ร้อยเอ็ด

ฮาๆๆๆ...(หัวเราะก่อน) อาการแบบนี้เป็นอาการเดียวกันกับ เจ้า Ext WD passport ของผมเลยคร้าบบบ...ไม่ต้องวิตกกังวลแต่อย่างใดครับว่ามันจะพัง อันที่จริงมันไม่พังครับผม แต่เป็นที่สายมันครับ บางครั้งมันพอดีกับเครื่องนี้ แต่ไม่พอดีกับเครื่องโน้น จุดสังเกตคือ เวลาที่ผมเอามันไปเสียบที่โน้ตบุ๊คจะพอดีทำนองว่าครั้งเดียวติดปั๊บ แต่พอมาเสียบกับเจ้า PC โดยเฉพาะพอร์ตด้านหน้าแล้วละก็ มีเอียงบ้างละ เสียบไม่มิดบ้างละ เสียบมิดไม่ทำงานดันดังแกร๊กๆ ต้องถอดเสียบใหม่หลายรอบ สุดท้ายบางครั้งรำคาญต้องเอื้อมมือไปเสียบด้านหลังแทน เพราะพอร์ตที่ติดมากับเมนบอร์ดม้ันจะแน่นกว่านั่นเอง ครั้งเดียวติด เพราะมันแน่นดีนั่นเองครับผม สรุปเป็นที่สายครับ (ไม่ได้ว่าสายของเขาไม่ดีนะครับ...เหมือนมันไม่พอดีกับทุกเครื่องซะงั้น) ถ้าเป็นไปได้ให้หาสายอื่นที่ใช้ด้วยกันได้มาแทนครับ ผมเคยหาแต่จนปัญญาครับ เพราะของผมเป็น mini usb แต่พอหาได้เอามาเสียบ ไฟมันไม่พอครับ มันเส้นเล็กเกินไป แต่ของมั้นเองเส้นใหญ่มาก เหมือนๆกับว่าด้านในสายมีสายไฟเยอะทำให้ไฟเลี้ยงตัวมันเองได้ สรุปถ้าอยากแก้ปัญหาอาการนี้นะครับ หาสายมาใหม่ที่ใช้ด้วยกันได้ ผมเคยใช้สายของ samsung ใช้ได้ครับ (แต่ดันเป็นของเพื่อนฮาๆๆ)ขอแลกก็ไม่ยอม สรุปต้องทนอยู่กับมันครับ ต้องมีสูตรการเสียบประมาณนั้นครับผม อ้อของผม 250 GB นานแล้วละครับ ซื้อมา สองพันกว่าๆ ตอนนี้ยังอยู่ดี Bad ไม่มี อาการอื่นๆไม่มี มีแต่พื้นที่ไม่พอเก็บคร้าบบ
    Last edited by wiratnk; 20 Apr 2018 at 23:47:18.

OverclockZone Member wiratnk's Avatar
    อาจสามารถ - ร้อยเอ็ด

อีกประการหนึ่งนะครับ อาจจะเป็นที่ตัววินโดว์เองที่ดีเทคช้า หรือมีข้อผิดพลาดแล้วลงไดรเวอร์ให้ไม่ได้ครับ ถ้าครั้งไหนที่มันไม่ขึ้น ลองเข้าไปเช็คใน device manager ดูครับ ถ้าไม่เห็นการดีเทคหรืออะไรเกี่ยวกับ hdd ตัวนี้เลย ก็ลองไปคลำๆ ที่เจ้า hdd ของท่านว่ามันหมุนอยู่่ไหมถ้าไม่หมุนก็เป็นที่สายครับผม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

วินโดวน์อาจจะมีปัญหา

port ตัวเมียหลวมหรือสกปรก แก้โดยใช้น้ำยาทำความสะอาด กับง้างให้มันแน่น

OverclockZone Member

ย้าย port ไม่สกปรกก็เสื่อมไฟไม่พอ

Bookmarks

Bookmarks