Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนเป็น full board แล้วร้อนกว่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนเป็น full board แล้วร้อนกว่าเดิม

หลังจากที่ผมได้แก้ปัญหาน้ำเปิดของผมแบบเก่าได้แล้ว เป็นที่น่าพอใจมาก เวลาเทส r15 กับ cpu full load แค่ประมาน
    40-42 องศานิดๆ กับ ek supremacy evo
    แล้วเมื่อวาน ผมเพิ่งได้บล็อคน้ำเมนบอร์ดสำหรับ Aorus Z370 gaming 7 มา เป็นของ ek
    ก่อนที่ผมจะสั่ง ผมดูแล้วว่า ใส่กับ ของผมได้ มันมีรายชื่อเมนบอร์ดบอก
    แล้ววันนี้ผมประกอบเรียบร้อย
    รูซ้าย เข้า รูขวา ออก

แต่ปรากฎว่า ความร้อนมันร้อนกว่า แบบเก่า เกือบ 10 องศา คือ 50นิดๆ เฉยเลย

ทั้งๆที่ ความเร็ว cpu เท่าเดิม ไฟเท่าเดิม รอบพัดลมเท่าเดิม ซิลิโคนตัวเดิม

มันเกิดจากอะไรได้บ้างอะครับ

1.กล่องที่ผมได้มา มันเขียนหน้ากล่องว่า z270 z370 แปลว่า มันไม่ใช่ตรงรุ่น 100เปอเซนหรือป่าว เลยประสิทธิภาพไม่เต็มร้อย

2.ทางเข้า in out มีผลไหมครับ

3.บล็อคน้ำใส่ไม่สนิท แต่ผมไขสุดหมดแล้ว

4.หรือมีนอกเหนือจากนี้อีกครับ

ผมเซงเลย คิดว่ามันจะเย็นกว่านี้ซะอีก ท่านทั้งหลายคิดว่าไงบ้างอะครับ หรือว่าบล็อคแบบนี้
    มันร้อนกว่าแบบเดิมของผมอยู่แล้ว
    ผมลืม

ลืมเรื่องระบบ jet plate อีกแล้วสินะ

จริงๆ คู่มือบล็อกก็บอกชัดอยู่นะว่าต้องให้น้ำเข้า ออก ทางไหนครับ แต่จริงๆ ถ้าไม่ซีเครียดเรื่องความร้อนก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ทำหน้าตาให้ดูดี ใช้งานได้ก็ไม่มีปัญหา ความร้อนฟลูโหลด 50c ก็ถือว่าค่อนข้างเย็นอยู่
    Last edited by xีหมาทอด; 13 Apr 2018, 01:27:37.

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
      ลืมเรื่องระบบ jet plate อีกแล้วสินะ

จริงๆ คู่มือบล็อกก็บอกชัดอยู่นะว่าต้องให้น้ำเข้า ออก ทางไหนครับ แต่จริงๆ ถ้าไม่ซีเครียดเรื่องความร้อนก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ทำหน้าตาให้ดูดี ใช้งานได้ก็ไม่มีปัญหา ความร้อนฟลูโหลด 50c ก็ถือว่าค่อนข้างเย็นอยู่
      ขอบคุณมากครับท่าน แต่ผมดูคู่มือแล้ว มันไม่บอกอะไรเลยจริงๆครับ ให้แต่ใบวิธีประกอบโง่ๆแผ่นหนึ่ง ต่างจากคู่มืออันเก่าที่บอกระเอียดมาก
      แล้วผมดูบล็อกน้ำ มันไม่มีบอกอันไหน in out เลยครับ แล้วอันไหน in out อะครับท่าน ผมเห็น evo อันเก่าของผมมัน ซ้าย in ขวา out ผมเลยคิดว่า in out คงเหมือนกันถ้าต้อง in ฝั่งcpu นี้ จบเห่เลย ไม่รู้จะต่อทางน้ำยังไง
      Last edited by folkzacup; 13 Apr 2018, 06:02:56.

Comment

ถ้าดูจากในรูปผมว่าตัวบล็อคน่าจะออกแบบให้เข้ารูขวา(ตรง cpu)แล้วน้ำจะถูกดันออกบนล่างแล้ววิ่งไปออกทางรูซ้ายนะครับ

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
          ถ้าดูจากในรูปผมว่าตัวบล็อคน่าจะออกแบบให้เข้ารูขวา(ตรง cpu)แล้วน้ำจะถูกดันออกบนล่างแล้ววิ่งไปออกทางรูซ้ายนะครับ
          ตามนี้ ลองสลับรูน้ำดู
          ถ้าน้ำเข้ามาโดนความร้อนจากภาคจ่ายไฟก่อน แล้วเข้ามาที่ cpu ทีหลัง มันคงร้อนขึ้น

Comment

ที่เห็นตอนนี้ก็
            - น้ำเข้าผิดทาง
            - บล็อคไม่แนบสนิท ... คงต้องโฟกัสไปจุดนี้ก่อน ทางน้ำเข้าออกโมโนบล็อคพวกนี้ผมลองมาหมดแล้ว ไม่มีผลใดๆ

Comment

เข้าหน้าร้อนละมั้ง -.-

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
                ครับท่าน เดี๋ยวผมลองถอดแล้วมาใส่ใหม่ดูก่อน ถ้ายังร้อนอยู่ผมคงต้องเปลี่ยนทางน้ำจริงๆ
                Originally posted by leng818 View Post
                ตามนี้ ลองสลับรูน้ำดู
                ถ้าน้ำเข้ามาโดนความร้อนจากภาคจ่ายไฟก่อน แล้วเข้ามาที่ cpu ทีหลัง มันคงร้อนขึ้น
                ครับท่าน เดี๋ยวผมลองถอดแล้วมาใส่ใหม่ดูก่อน ถ้ายังร้อนอยู่ผมคงต้องเปลี่ยนทางน้ำจริงๆ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                  ที่เห็นตอนนี้ก็
                  - น้ำเข้าผิดทาง
                  - บล็อคไม่แนบสนิท ... คงต้องโฟกัสไปจุดนี้ก่อน ทางน้ำเข้าออกโมโนบล็อคพวกนี้ผมลองมาหมดแล้ว ไม่มีผลใดๆ
                  ครับท่าน เดี๋ยวผมจะลองถอดมาใส่ใหม่ตามที่ท่านบอกดู

Originally posted by TWK. View Post
                  เข้าหน้าร้อนละมั้ง -.-
                  เกี่ยวหรอครับท่าน ผมเปิดแอร์ 25 องศาเหมือนเดิมนะครับ 5555 ผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวไหม เดี๋ยวรอดูพ้นเดือนนี้ไปก่อน 555

Comment

Comment

ตอนนี้ผมรื้อออกมาแล้วครับ
                      ช่วยดูให้หน่อยครับ ถ้าผมจะใส่ ซิลิโคนแผ่น แค่นี้จะเป็นอะไรไหม

เพราะรูปในคู่มือมันเหมือนให้ใส่แค่นี้ ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันแปลว่าไร ผมแปลไม่ออก

แต่เดิม ผมเอาซิลิโคนแผ่น ปิดหมดเลย จุดนี้หรือป่าวที่ทำให้ cpu ร้อน

ที่ผมแปะหมดก็เพราะดูใน youtube เจอแต่แปะแบบนี้กันหมดเลย ผมเลยแปะตาม

ผมควรแปะแบบไหนดีครับ ถ้าผมแปะตามแค่ในรูป แค่นั้น มันจะเป็นอันตรายไหมครับ(กลัวที่เหลือไหม้)

หรือว่าที่ผมแปะครบ มันเลยทำให้cpu ร้อนมันเกี่ยวกันไหมครับ

Comment

ลองดูความหนาของ thermalpad ดีๆอ่ะครับ เผื่อจะใช้ผิดความหนา แล้วก็ดึงให้มันเรียบๆเสมอกันให้มากที่สุดอ่ะครับ

และก็ขันบล็อคให้แน่นเท่าๆกัน เพราะดูจากคราบซิลิโคนแล้วนี่ ด้านล่าง cpu ยังขันไม่แน่นครับ

Comment

ลองดูความหนาของ thermalpad ดีๆอ่ะครับ เผื่อจะใช้ผิดความหนา แล้วก็ดึงให้มันเรียบๆเสมอกันให้มากที่สุดอ่ะครับ

และก็ขันบล็อคให้แน่นเท่าๆกัน เพราะดูจากคราบซิลิโคนแล้วนี่ ด้านล่าง cpu ยังขันไม่แน่นครับ
                          ครับท่าน ขอบคุณมากครับ สรุป ผมแปะแค่สีฟ้าๆอะครับ แล้วรอบนี้ไขแน่นกว่าเดิมมากๆ แล้ว สรุป อุณหภูมิเท่าเดิม จนปัญญาและผม มีท่านนึง เขาบอกว่าให้เอา cpu มาผ่าใหม่ ท่านคิดว่ามันเกี่ยวไหมอะครับ

กลัวผ่าแล้วเสียฟรี ผมเพิ่งเคล็ดกลับตัว 7700k ผมไป หลอนเลย

Comment

ถ้าเคยผ่าแล้วและอุณหภูมิของ core cpu ทุกๆคอร์มันเท่าๆกันหรือต่างกัน +- 1-2 องศาก็น่าจะยังไม่จำเป็นต้องผ่าใหม่อ่ะครับ น่าจะเกิดจากปัจจัยอื่นๆมากกว่า

ส่วนบล็อคนี่ ขันแน่นมากไปก็ไม่ดีนะครับ เอาให้พอดีๆจะดีกว่าแค่ขอให้มันแน่นเท่าๆกันทุกจุดก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

ถ้าเคยผ่าแล้วและอุณหภูมิของ core cpu ทุกๆคอร์มันเท่าๆกันหรือต่างกัน +- 1-2 องศาก็น่าจะยังไม่จำเป็นต้องผ่าใหม่อ่ะครับ น่าจะเกิดจากปัจจัยอื่นๆมากกว่า

ส่วนบล็อคนี่ ขันแน่นมากไปก็ไม่ดีนะครับ เอาให้พอดีๆจะดีกว่าแค่ขอให้มันแน่นเท่าๆกันทุกจุดก็ใช้ได้แล้วครับ
                              ขอบคุณมากครับท่าน เดี๋ยวจะลองดูใหม่ แล้วท่านคิดว่า full board ของ ek กับ block cpu ของ ek ทำธรรมดาอันเก่าผม ท่านว่า อันไหนควรเย็นกว่ากันอะครับ

Comment

Working...
                              X