Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนเป็น full board แล้วร้อนกว่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อันนี้คิดเห็นส่วนตัวนะ ไม่เคยใช้เหมือนกัน

คือถ้า loop เท่าเดิม แสดงว่า การระบายความร้อนก็น่าจะเท่าเดิม

แต่แหล่งกำเนิดความร้อนมันเพิ่มขึ้น

จากเดิม ดึงความร้อนจาก CPU อย่างเดียว

อันนี้มีการดึงความร้อนจาก VRM และรอบๆมาเพิ่มด้วย

ซึ่งโดยปกติ VRM ก็ร้อนมากอยู่แล้วด้วย (หลายบอร์ดถึงขั้น overheat)

คือถ้าขันแน่นแล้ว แปะ thermal pad เพียงพอแล้ว หน้าสัมผัส cpu แนบดีแล้ว ผมก็ว่าท่านไม่น่าพลาดอะไรแล้วนะครับ

Comment

บล็อคปกติน่าจะเย็นกว่าครับเพราะไม่มีความร้อนของ vrm เข้ามาเกี่ยว แต่ว่ามันก็ไม่ควรจะร้อนขึ้นเยอะแบบนั้นอ่ะครับ เพราะลูปของท่านกับอุปกรณ์แค่นี้นี่เรียกได้ว่าเกินพอครับ

Comment

ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับ ผมนึกออกแล้ว คงเป็นเพราะทางน้ำและครับ เหลือทางเดียวแล้ว ต้องใช่แน่ๆเลย ตัวปัญหาความร้อนนี้

งานช้างเลย ไม่รู้จะสลับกันยังไง คิดไม่ออก

Comment

เปลี่ยนเป็น full board แล้วร้อนกว่าเดิม

ของผมเปลี่ยนก็ร้อนกว่าเดิมครับ

Comment

แต่ก่อนใช้ของ ek supermacy evo 43-45 มาใช้ monoblock ก็อยู่ 50ต้นๆทางน้ำก็ถูกทางหมด ก็เป็นคงามร้อนจาก vrm ที่มันถูกระบายออกด้วย

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by bhatara007 View Post
              แต่ก่อนใช้ของ ek supermacy evo 43-45 มาใช้ monoblock ก็อยู่ 50ต้นๆทางน้ำก็ถูกทางหมด ก็เป็นคงามร้อนจาก vrm ที่มันถูกระบายออกด้วย

Sent from my iPhone using Tapatalk
              อย่างสวยเลยครับ ถ้างั้นผมคงต้องทำใจแล้วแน่เลย รู้งี้ผมไม่น่าเปลี่ยนเลย ถ้ามันจะร้อนเพิ่มมาซะขนาดนี้ ขนาดใช้เดิมๆ ยังร้อนเพิ่มมาเกือบ 10 องศา

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                อย่างสวยเลยครับ ถ้างั้นผมคงต้องทำใจแล้วแน่เลย รู้งี้ผมไม่น่าเปลี่ยนเลย ถ้ามันจะร้อนเพิ่มมาซะขนาดนี้ ขนาดใช้เดิมๆ ยังร้อนเพิ่มมาเกือบ 10 องศา
                มองในแง่ดี มันคือการระบายความร้อนให้พวก VRM ที่ปกติก็เกือบๆร้อย องศานะครับ

น่าจะลากได้นิ่งกว่าเดิม

Comment

Originally posted by kotaro1150 View Post
                  มองในแง่ดี มันคือการระบายความร้อนให้พวก VRM ที่ปกติก็เกือบๆร้อย องศานะครับ

น่าจะลากได้นิ่งกว่าเดิม
                  ครับท่าน ผมพยายามมองในแง่ดีอยู่ 555 อย่างน้อยก็ได้สวยกว่าเดิมละว้าาา T-T

Comment

ผมก็สั่ง mono block ของ ek มาเหมือนกันคับ อีก 3 อาทิตย์?ได้ของ

ไว้เดียวประกอยจะมาบอกนะคับ ว่าร้อนพอๆ กันไม

Comment

Comment

Working...
                      X