overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68

Thread: เปลี่ยนสายลำโพง ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง!!!!

OverclockZone Member

Default เปลี่ยนสายลำโพง ไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง!!!!

น้องที่ทำงานบอกว่าการเปลี่ยนสายลำโพงไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง
    ไม่คุ้มต่อการเปลี่ยนจริงหรือไม่ครับ

แล้วทำไมสายลำโพงเห็นเส้นหนึ่งเป็นพันก้อมีอะงงจริง

K@B
    Guest

ส่วนตัวนะ ผมเพิ่งเปลี่ยนสาย เอง ซื้อมาเมตรล่ะ 15 บาท แล้วลองเปลี่ยน ความรู้สึกเสียบมันใสกว่าเดิม

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ต่างหรือไม่ ผมไม่สน

แต่ถ้า เสียตังเปลี่ยน แล้วฟังไม่ออก ว่ามันต่าง นั่นหมายความว่า เสียตังฟรี อันนี้สิแน่นอน

ขึ้นกับคนฟังครับผมว่า

เคยมีการทดลองกันจริงจังด้วยนะ เห็นเค้าว่าจากกลุ่มคนในวงการเครื่องเสียง
    ปรากฏว่าประมาณ 43% สามารถแยกความแตกต่างด้วยการเปลี่ยนสายสัญญาณได้
    อาจฟังดูต่ำนะ แต่เราไม่รู้ว่า "กลุ่มตัวอย่างของคนในวงการ" ที่เค้าเลือกมาเป็นยังไง แล้วเค้าทดสอบกันในสภาพแบบไหน ด้วยสายอะไร

จริง ๆ เป็นประเด็นที่ถกเถียงกันเหมือนกันนะ ตามกลุ่มคนช่างสงสัยหนะ
    เค้าตั้งคำถามน่าคิดเลยนะ ว่าการเปลี่ยนสายไฟแค่สองสามเมตรมันจะไปมีผลอะไร ก็ในเมื่อกระแสไฟมันยังต้องไปผ่านคอยล์ในลำโพงอีกตั้งกี่สิบ ๆ เมตร

แล้วเอาจริง ๆ ตามความคิดเห็นของผม ผมว่าเรื่องอำนาจจิตใจมันก็มีผลนะ
    สมมุติผมไปซื้อ QED Silver Spiral RCA Connectors 1m มา 5000 ยังเงี้ย
    ด้วยว่าอ่านหรือรับรู้มายังไงก็แล้วแต่ ผมอาจจะรู้สึกว่าเสียงที่ได้มันโปร่งขึ้น สะอาดขึ้น เบสน้อยลง อะไรยังงี้
    ทั้ง ๆ ที่จริง ๆ แล้วอาจจะไม่ต่างก็ได้ แต่เหมือนจิตใจเรา "คาดหวัง" สิ่งเหล่านั้นอ่ะครับ ก็เลยได้ยินอย่างนั้น

สรุปทิ้งท้ายว่าลองไปฟังที่ร้านครับชัวร์สุด พยายามเป็นกลางกับจิตใจตัวเองแล้วถามตัวเองว่า "ฟังออกไหมนะเรา ?"
    Last edited by exFictitiouZ; 15 Jan 2009 at 22:11:42.

OverclockZone Member taiiat's Avatar
    งามวงศ์วาน กทม.

เรื่องอย่างงี้มันอยู่ที่ประสบการณ์ฟังมากลองมากก็จะรู้ความจริงเองครับว่าแตกต่างกันมั้ย แต่ขอตอบว่าแตกต่างครับ

OverclockZone Member machine_A's Avatar

ถือว่าเป็นคนมีบุญ โชคดีไป.
    ผมมันเป็นคนมีกรรม เปลี่ยนสาย ac power , เปลี่ยน fuses ท้าย Amp ดันฟังออก ซวยเลย เสียเงินลูกเดียว
    Last edited by machine_A; 15 Jan 2009 at 22:29:32.

Moderator mercadix's Avatar

บริษัทฯ ผลิตสายลำโพง After Market มันคงเจ๊งไปหมดแล้วละครับ หากเปลี่ยนแล้ว เสียงไม่ดีขึ้น

OverclockZone Member interpower's Avatar

อยากรูเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนอยู๋ตอนนี้ยังใช้สายแถมเลย

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

เรื่องนี้มีการถกกันมากครับ ในเวปบอร์ด audiophile โดยทำการ blind test คือ ให้ลองฟังสายลำโ พงจากจีนคุณภาพดี เ มตรละ ไ ม่กี่ร้อย กับสาย Chord signature เ มตรละหลายพัน โดยไม่ได้บอกคนฟังว่าใช้เส้นไหน จากการทดลอง โดยผู้ฟังคือผู้ที่เล่นเครื่องเสียงเป็นเวลานานและ Audiophile ได้ผลสรุปว่า ไม่มีใครสามารถแยกความแตกต่างได้ 100% เดาผิดบ้าง ถูกบ้าง

ในความคิดของผมมีผลต่างทางด้านจิตใจครับ แต่ในเรื่องเสียงนั้นยังไม่เคยลอง bind test เลยเพราะมีสายลำโพงอยู่ชุดเดียว อย่างสายของผมคือ Chord Carnival SilverScreen มีข้อแตกต่างกับสายเก่าของผมคือ Monster Ultra 600 THX คือ สาย Chord มี shield ที่ดีกว่าสาย Monster และสวยกว่าครับ ส่วนเรื่องความแตกต่างนั้น จำไม่ได้ครับ เพราะ ลำโพงคนละรุ่น กัน

อารมณ์ของคนเรามีความสำคัญที่สุดครับผมว่า ลองสังเกต เวลาฝนตก อกหัก ฟังเพลงช้ามันโดนใจจริงๆ

Quote Originally Posted by terquila View Post
    อารมณ์ของคนเรามีความสำคัญที่สุดครับผมว่า ลองสังเกต เวลาฝนตก อกหัก ฟังเพลงช้ามันโดนใจจริงๆ
    พูดสิ่งเดียวกันแต่สื่อได้เห็นภาพมากกว่ามากเลยครับ

OverclockZone Member jicsmart's Avatar

ตอบตามที่ถาม

1. จริงแน่นอน ถ้าสายข้างในเหมือนกันทุกอย่าง ต่างแค่ภายนอก อะไรทำนองนั้น(ยังไม่นับการได้ยินของแต่ละคนนะ)
    2. ไม่คุ้ม ไม่ว่าจะทำให้ดีขึ้นยังไง เพราะเปลี่ยนลำโพงมีผลชัดเจนกว่า แต่ถ้าไม่สนความคุ้มค่าเอาเสียงไม่ว่ากัน
    3. มีจริง สายราคาเป็น 1000 วัสดุที่ใช้ราคาแพง เอาสาย1000 มาใช้กับลำโพง1000 ไม่คุ้มราคาตามข้อ2

จริงหรือนี่
    ผมว่า blind test ก็น่าจะฟังออกนา

OverclockZone Member คิม's Avatar

หากสายมันแตกต่างกันสุดขั้วก็สามารถฟังออกได้ แต่หากสายเนื้องานและวัสดุใกล้เคียงก็หากทำ Blind Test ก็หนักเอาการในการแยกอยู่นะ

ต่างเห็นๆเลย - -

OverclockZone Member sierra's Avatar

ถ้าไปลองฟังก่อนซื้อได้

-ฟังออกก็ซื้อไป

-ฟังไม่ออกก็ไม่ต้องซื้อ

แต่ถ้ายังไม่ได้ฟังก่อนหรือลองฟังไม่ได้แล้วซื้อ

-ดีขึ้น ก็คุ้มไป

-เหมือนเดิมหรือแย่ลง ก็เสียเงินฟรีตามทั่นเรือคับ

OverclockZone Member E6420's Avatar

Quote Originally Posted by mercadix View Post
    บริษัทฯ ผลิตสายลำโพง After Market มันคงเจ๊งไปหมดแล้วละครับ หากเปลี่ยนแล้ว เสียงไม่ดีขึ้น

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ไม่เปลี่ยนดีกว่า

เสียตังฟรี

ลองเปลี่ยนแล้วจากเมตรละ 10 เป็นเมตรละ 20

ฟังไม่ออก

เสียตังฟรี

555+

หรือเครื่องเสียงเราไม่ดีหว่า

555+

OverclockZone Member SuperToMMo's Avatar

ยืนยันอีกเสียงว่าต้องลองครับ
    ฟังออก ซื้อ
    ฟังไม่ออกจะซื้อทำไม

แถมท้ายว่าสายลำโพงเมตรละหนึ่งพันไม่ได้ทำมาเพื่อลำโพงคู่ละพันถึงห้าพันหรอกครับ
    ใช้ให้เหมาะสมกับ system เราดีกว่า

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    ไม่เปลี่ยนดีกว่า

เสียตังฟรี

ลองเปลี่ยนแล้วจากเมตรละ 10 เป็นเมตรละ 20

ฟังไม่ออก

เสียตังฟรี

555+

หรือเครื่องเสียงเราไม่ดีหว่า

555+
    อันนี้ฮาเล่นๆใช่ไหมครับ

Quote Originally Posted by SuperToMMo View Post
    ยืนยันอีกเสียงว่าต้องลองครับ
    ฟังออก ซื้อ
    ฟังไม่ออกจะซื้อทำไม

แถมท้ายว่าสายลำโพงเมตรละหนึ่งพันไม่ได้ทำมาเพื่อลำโพงคู่ละพันถึงห้าพันหรอกครับ
    ใช้ให้เหมาะสมกับ system เราดีกว่า

โดน ใจ อย่างแรง แต่บางคนก็ไม่สน ถูกแพงคุ้ม ไม่สน สนแต่จะเอาเสียงดีขึ้น เงินตูลำโพงตูใครจะทำไม 555

ตอบคำถามบ้าง

น้องที่ทำงานบอกว่าการเปลี่ยนสายลำโพงไม่มีผลต่อคุณภาพเสียง
    - ถ้าสายใ ช้วัสดุนำสัญญาณ คล้ายกันก็ยากที่จะรู้ครับ ไม่แปลกอะไรถ้าคนฟังไม่ออกจะว่าอย่างนั้น
    ถ้าใช้วัสดุต่างกัน น้ำเสียงจะแตกต่างกันพอรู้ได้ง่ายกว่า

ไม่คุ้มต่อการเปลี่ยนจริงหรือไม่ครับ
    - จริงครับ หากฟังไ ม่ออกว่าต่างกัน เพราะมุมมอง ไปในเรื่อง เสียง+ราคา
    แ ต่ถ้ามองในเชิงอื่น มันก็คุ้มของเขานะ

ส่วนสายลำโพงราคาเป็นพันมีอยู่แล้วจริงๆครับ ไม่ต้องงง

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

มีผลครับ ผมเปลี่ยนสายแถมเป็นสายที่ซื้อจากคุณsoravisk ลองฟังใหม่มันไม่เหมือนเดิมจริงๆครับ เวลาถอดเปลี่ยนสายไม่เกิน1นาที ผมยังไม่ลืมเสียงเดิมหรอกครับ

แต่การเบิร์นสายลำโพงนี่ยากหน่อย มันนานไป อาจจะลืมว่าเสียงเดิมเป็นยังไง แล้วการที่รู้สึกว่าเสียงดีขึ้นอาจเป็นการฟังจนเคยชิน ผมก็ยังเชื่อว่าเบิร์นแล้วดีขึ้นอยู่นะ
    Last edited by Ittipol02; 16 Jan 2009 at 10:19:46. Reason: แก้ตัวสะกด

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks