Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความแตกต่างของประสิทธิภาพDO&CZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความแตกต่างของประสิทธิภาพDO&CZ

6000 CZ 90nm L2 2mb 3.0GHz

6000 DO 65nm L2 1mb 3.1GHz

อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน เมื่อเปรียบเทียบโดยรวมทั้งเรื่อง ความร้อน ขนาดของL2 ความเร็วCpu และราคา ?

อยากทราบข้อเท็จจริง

(แอบดัน)

Comment

ไม่เคยลองมาวัดกันอะ แต่ใช้ตัว cz ก็เร็วดี และก็ไม่ร้อนครับ

Comment

แล้วอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

(แอบดัน)

Comment

อุณหภูมิภายในอาทิตย์นี้ DO เปิดเครื่องที่ 18-22 CZ เปิดเครื่อง 28-35 ยังไม่ฟลู ใช้งานปกติไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง แต่ถ้าเข้าระหัสหนัง CZ ดีกว่าแต่ก็ร้อนกว่า ชอบเย็น DO แรงน้อยกว่าจึกนึ่งถ้าใช้แปลงไฟล์ ชอบร้อน แรง CZ คุ้มทั้งคู่(สำหรับผม).

Comment

38-60 ลากไป 3.2

Comment

ถ้าใช้งานปกติ เช่น ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์(เน้น) ใช้ตัว DO ดีไหม ?

เพราะผมเปิดคอมฯเป็นเวลานานมาก ส่วนใหญ่จะเล่นเกมส์

ถ้าตัวCZกับDO ให้ประสิทธิภาพในการเล่นเกมส์ไม่ต่างกันมากนัก ผมก็จะเลือกเจ้าDOจะดีไหม

Comment

รอคนข้างล่างตอบ

Comment

อยากรุเหมือนกาน

Comment

อยากรู้ อยากรู้

(แอบดัน)

Comment

ไม่ต่างกันเลยคับ ไม่ว่า จะแปลงไฟล์หนัง หรือ เล่นเกมส์ หรือ โปรแกรมไรก้ตามที่ใช้ L2 เยอะๆ มันแทบไม่ต่างกันเลยคับ ประมาณ 0-3% เต็มที่บางงาน DO ยังทำได้ดีกว่าด้วยคับ ไม่งั้นเค้าจะลด L2 ให้เหลือ 512KB ทำไมคับในรุ่น 65nm ทั้งหลายทั้งๆที่ขนาดก้เล็กลงยัดได้สบายๆ เพราะมันแทบไม่ต่างกันเลยไงคับ แต่ถ้าเป็น CPU ของอีกค่าย L2 จะมีผลมากคับ ถ้าอยากทราบข้อมูลมากกว่านี้ google ช่วยท่านได้คับ

Comment

ไม่ต่างครับลองแล้วทั้งคู่ แต่รู้สึกใช้ cz แล้วมันได้ความรู้สึกดีกว่าอะครับ

Comment

ต่างกันตรงที่ ความรู้สึกสินะ..

งั้นขอเลือกความเป็นจริงก็ละกัน :P

Comment

ใช้ DO อยู่อะแรงสุดแล้วไม่ร้อนด้วย

Comment

Working...
                            X