overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: สงสัยว่าทำไม ของผมเวลา Encode Video แล้วเป็นแบบนี้

OverclockZone Member lovefriend's Avatar
    Burapha University

Default สงสัยว่าทำไม ของผมเวลา Encode Video แล้วเป็นแบบนี้

spec เครื่องผมตามลายเซ็นต์ครับ หลักการทำงานคือ
    ผมจะเอาหนังชุดที่มันเป็นแผ่นๆ CD มาทำเป็น DVD แบบว่าเอามารวมกันแล้วก็เลือกดูได้ตามแผ่นอ่ะครับ
    ผมก็ copy ไฟล์เหล่านั้นลงเครื่องไว้ก่อนแล้วก็ทำ โดยใช้ programs NeroVision Express ที่เป็นตัวเสริม
    ของ Nero Burning Rom 6.6.0.16

ปัญหาก็คือ ทำไมพอกด Encode ปั๊บ เครื่องทำไรไม่ได้เลย หน่วง กระตุกไปหมด
    เช่นคลิกเปิด my com แล้วเปิดเข้าไดร์ มันก็แบบว่าค่อยๆ เปลี่ยนหน้าจอ กระดืบๆ มา
    คลิกที่ start menu ก็หน่วงมากกว่าจะขึ้น

คนอื่นเป็นงี้มั่งอ่ะเปล่าอ่ะครับ ตอน Encode Video อ่ะครับ
    แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองกับ programs ตัวอื่นอ่ะครับ เพราะไม่มี

OverclockZone Member xxa's Avatar

CPU ประมวลผลหนักหน่วงกับการ Encode

มันตั้งค่าได้ว่าจะให้ความสำคัญกับแต่ละ Process แค่ไหนใน Task Manager น่ะครับ

getcools's Avatar

ไม่ทราบเหมือนกันคับ แค่จะเข้ามาแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์ เป็น DVD

CovertXtoDVD ใช้งานดีมากๆครับ สามารถทำเมนู ใส่พื้นหลังใส่ตัวอักษรให้แก่เมนูได้ ลองดูนะคับ

ถ้ากลัวหาไม่เจอ เข้าไปค้นหาใน Mininova ดูคับมีแน่นอน แต่ต้องโหลดบิตนะ

OverclockZone Member lovefriend's Avatar

Quote Originally Posted by xxa
    CPU ประมวลผลหนักหน่วงกับการ Encode

มันตั้งค่าได้ว่าจะให้ความสำคัญกับแต่ละ Process แค่ไหนใน Task Manager น่ะครับ
    ขนาดเป็น normal แล้วนะครับ ทำไมยังเป็นได้ถึงขนาดนี้อีกเหรอครับ
    เวงกำแท้ เดี๋ยวเปลี่ยน cpu ใหม่ฉิบ

Quote Originally Posted by getcools
    ไม่ทราบเหมือนกันคับ แค่จะเข้ามาแนะนำโปรแกรมแปลงไฟล์ เป็น DVD

CovertXtoDVD ใช้งานดีมากๆครับ สามารถทำเมนู ใส่พื้นหลังใส่ตัวอักษรให้แก่เมนูได้ ลองดูนะคับ

ถ้ากลัวหาไม่เจอ เข้าไปค้นหาใน Mininova ดูคับมีแน่นอน แต่ต้องโหลดบิตนะ
    NeroVision Express ก็ทำได้เหมือนกันครับ option มากมายครับ
    Last edited by lovefriend; 15 Jan 2009 at 23:04:31.

OverclockZone Member mewonline's Avatar
    กทม. บางกะปิ มีนบุรี

ผมว่ามันก็ปกตินะครับ

OverclockZone Member

ไม่ต้องพูดของผม CPU ทำงาน 70+ ตลอดแต่แรมทำงานไม่ถึง 1G

Quote Originally Posted by mewonline
    ผมว่ามันก็ปกตินะครับ
    ผมนึกว่ามันไม่ปกติอ่ะครับ เคยเห็นบางท่านบอกว่า Encode ไป นั่งเล่นเกมส์ไป

Quote Originally Posted by teayza31
    ไม่ต้องพูดของผม CPU ทำงาน 70+ ตลอดแต่แรมทำงานไม่ถึง 1G
    ของผม 100 2 core เลยครับ ไม่ลงเลยจนเสร็จ

OverclockZone Member Yamabu's Avatar

ลองลดลงมา ที่ 3.0 พอครับ ลองดู 3.4 มันเอ่อ หรือเปล่า

Quote Originally Posted by Yamabu View Post
    ลองลดลงมา ที่ 3.0 พอครับ ลองดู 3.4 มันเอ่อ หรือเปล่า
    ออครับ เดี๋ยวเย็นๆ กลับไปลองใหม่ครับ

neos1008's Avatar
    ณ.บางใหญ่ กลับมาสู้กันต่อ

ลองปิดโปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนนะ disable realtime ก่อนก็ได้ อาจมีส่วน

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

เหอๆ E8400 @4.125GHz ก็ 100% ถ้า แปลง VCD --> DVD

Priority โปรแกรมมันต่ำจะเล่นเกมไปด้วยก็ได้ แต่ก็จะ Encode ช้าลงเช่นกัน

ผมใช้ TMPGEnc Authoring Works 4.0

Quote Originally Posted by neos1008
    ลองปิดโปรแกรมสแกนไวรัสดูก่อนนะ disable realtime ก่อนก็ได้ อาจมีส่วน
    ออ ครับ

Quote Originally Posted by neos1008
    เหอๆ E8400 @4.125GHz ก็ 100% ถ้า แปลง VCD --> DVD

Priority โปรแกรมมันต่ำจะเล่นเกมไปด้วยก็ได้ แต่ก็จะ Encode ช้าลงเช่นกัน

ผมใช้ TMPGEnc Authoring Works 4.0
    ผมไม่รู้อ่ะัครับ เพราะบางท่านบอกว่า เล่นเกมส์ได้ ผมก็เลยคิดว่า คอมมันก็ไม่น่ากระตุกอ่ะครับ

เย็นล่ะ ได้เวลากลับไปลองก่อนครับผม

buncha
    Guest

ของผม939 แค่3000+ใช้CovertXtoDVD ไม่เห็นกระตุกเลย

ยังเข้าเวป เปิดโปรแกรมอื่นๆได้ปรกตินะ ลองเชคดูนะของท่านน่าจะแรงกว่าผมมากมาย

Bookmarks

Bookmarks