Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมต่อ ลำโพง 5.1 ไม่เป็นครับ สอนทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมต่อ ลำโพง 5.1 ไม่เป็นครับ สอนทีครับ

ผมซื้อลำโพง 5.1Ch มาครับต่อไงครับ

รูปหลังลำโพง

รูปหลังคอมผมครับ คอมผมรุ่น (Aspire M1641)
    http://www.acer.co.th/v2008/product_...p?id=700&cat=6

อยากถามว่า สีไหน ( สีด้านหลัง PC ) ตัวไหนครับ

เช่น สีเขียว ต่อเข้ากับตัว C ในรูป อะไรประมาณนี้ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับ

ดูยากจังครับ ดูเท่าที่เห็นตามรูปนะครับ

ต้องเปิดคู่มือดูทั้ง คู่ 5.1 จะประกอบไปด้วย สัญญาณ
    Font (ด้านหน้า) ซ้ายและขวา
    Rear (ด้านหลัง) ซ้ายและขวา
    Center ตัวกลาง
    Subwoofer ตัวขับเบส

มาดูที่ หลังพอร์ต Acer ก่อนนะครับ เปิดคู่มือและสังเกต เพราะรูปไม่ชัด 1 ช่องเดาว่าจะมีสองสัญญาณ คือ ซ้ายและขวา แต่ช่องไหน จะเป็น ด้านหน้า หรือด้านหลัง ว่ากันไปตามคู่มือ
    ถ้าสัญญาณช่องไหน เป็น Font และ Rear ต้องซื้อสาย Mini to Rca มาต่อเข้ากับลำโพง แต่ไม่แน่ลำโพงที่ซื้อมาอาจมีแถมให้
    ส่วน ช่องไหนออก center และ Subwoofer เดาว่า จะเป็นช่องสัญญาณเดียว เพราะไม่ได้ออกสัญญาณเป็น คู่

ส่วนรูปลำโพง ตอบตามตรงมึนๆ ส่วนใหญ่จะมี ช่อง line in รับสัญญาณเข้ามาขับ power ของแต่ละช่องสัญญาณ ก่อน แล้วจึงมีช่องต่อ out ลำโพงแต่ละตัวแยกอีกรู ให้ดูตามคู่มือครับ น่าจะมีรูป

แต่ให้เข้าใจ ว่า 5.1 มีสัญญาณ
    Font (ด้านหน้า) ซ้ายและขวา
    Rear (ด้านหลัง) ซ้ายและขวา
    Center ตัวกลาง
    Subwoofer ตัวขับเบส

ในระยย computer ชุด 5.1 ขนาดเล็ก เราแค่เอาเสียงจาก soundcard ที่ถอดรหัส 5.1 ไปขยายที่ตัว power ที่ลำโพงแล้วขับออกมาจากลำโพง แค่นั้นครับ ลองดูคู่มือครับ เพราะลำโพงแต่ละยี่ห้อติดตั้งแตกต่างกันไป

Comment

fr = front left = หน้าซ้าย

fl = front right = หน้าขวา

sl = surround left = หลังซ้าย

sr = surround right = หลังขวา

c = center = ลำโพงกลาง

sw = subwooffer = ลำโพงเสียงทุ้ม

เปิดดูโปรแกรมปรับเสียงในคอมมันจะโชว์ว่าแจ็คสีใหนส่งสัญญานออกไปไหน แล้วลองเทสท์เสียงดูว่าออกตรงตามที่เราเสียบไว้หรือปล่าว

Comment

น่าจะดูในโปรแกรมนะครับซาวน์ออนบอร์ดเป็นของอะไร โดยปกติก็ต้องเข้าไปปรับให้เป็น5.1ก่อน(อาจจะมีรูปบอกช่องสีและการต่อให้) และลูกเล่นอีกต่างๆ แล้วแต่ว่าจะเป็นซาวด์ของค่ายไหนครับ...^^

Comment

ทำไมที่ลำโพง Center กับ Sub มันแยกกันด้วย ซาวน์การ์ดทั่วไปมันไม่แยกกันนี่นา ดูแล้วงงเหมือนกัน
          รูปบนมันเหมือน output จากแอมป์ เข้าลำโพงเลย

Comment

Originally posted by OhYehhh View Post
            ทำไมที่ลำโพง Center กับ Sub มันแยกกันด้วย ซาวน์การ์ดทั่วไปมันไม่แยกกันนี่นา ดูแล้วงงเหมือนกัน
            รูปบนมันเหมือน output จากแอมป์ เข้าลำโพงเลย
            ถูกครับ ต้องดูให้แน่ใจก่อนว่าอันไหนอินพุตอันไหนเอาต์พุต ถ้ามั้นใจตามภาพแล้วละก็
            เราก็ต้องหาสายที่เป็นแจ๊คTR(ster)>>RCA(แยกเป็น2หัว)
            ใช้กับชุด5.1ก็หาให้ครบตามที่บอก3ชุด
            ..ที่คอม Center กับ Sub มันจ่ายที่รูเดียวกันแต่คนละช่องสัญญาณ มันจ่ายช่องไหนน่าจะดูจากSolfwareของSoundที่เครื่องนั้น...ขอให้ต่อครบเร็วและสนุกกับมันนะึครับ...^^

Comment

เราก็ต้องหาสายที่เป็นแจ๊คTR(ster)>>RCA(แยกเป็น2หัว) --- เวงกรำซื้อมาผิดอีกแล้วเหรอเนี้ยผม ดันซื้อสาย MONO มา เวงกรำๆ

Comment

Originally posted by golf9080 View Post
                ถูกครับ ต้องดูให้แน่ใจก่อนว่าอันไหนอินพุตอันไหนเอาต์พุต ถ้ามั้นใจตามภาพแล้วละก็
                เราก็ต้องหาสายที่เป็นแจ๊คTR(ster)>>RCA(แยกเป็น2หัว)
                ใช้กับชุด5.1ก็หาให้ครบตามที่บอก3ชุด
                ..ที่คอม Center กับ Sub มันจ่ายที่รูเดียวกันแต่คนละช่องสัญญาณ มันจ่ายช่องไหนน่าจะดูจากSolfwareของSoundที่เครื่องนั้น...ขอให้ต่อครบเร็วและสนุกกับมันนะึครับ...^^
                ผมซื้อสาย MONO มาครับ เวงกรำๆๆๆๆ

Comment

ข้อมูล อันนี้ได้มาจาก Acer ครับ

รบกวนทีครับ ว่ามันต่อยังไง

สีชมพู = > Port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Microphone
                  สีเขียว = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Line in output
                  สีฟ้า = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Line in port
                  สีเทา = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Rear speaker out port
                  สีเหลือง = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Center speaker subwoofer port
                  สีดำ = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Side speaker out port

****** รบกวนขอแบบว่า ตัวอย่าง เอาสีเหลือง ไป ต่อ กับ ตัว C อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ปล. ผมไม่เข้าใจจิงๆครับ (โง่) เฮ่อ เบื่อ ชีวิต ตัวเอง

Comment

พอจะถ่าย รูป ที่หลังคอมให้ใหม่หน่อยได้ไหมครับ

อ่านไม่ออกจริงๆ - -"
                    แต่ถ้าปกติ มันต้องใช่ 3.5 to 2RCA 3เส้น [ในที่นี้มันก็คือ แจ๊กหูฟังสเ ตอร์ริโ อ เ ป็น แจ๊ก2หัว]
                    เป็นคู่หน้า และคู่หลัง และ Cen+sub
                    คู่หน้าในที่นี้คือ พ๊อทช์ ที่่ต่อลำโพงเดิมๆแหละครับ น่าจะเป็นสีเขียว เข้า Fr Fl
                    ส่วนคู่ หลัง เรียกว่า Side ครับ ผม ในที่นี้น่าจะเป็น สีดำ จากข้อมูลด้านบน ใช่สายแบบเดิม ต่อเข้า Sr Sl
                    Centerกับ sub ดูจากข้างหลังแล้ว ให้ใช้สาย เหมือนเดิม ต่อจาก สีเหลือง เข้าช่อง C+SW นะครับ

ส่วนสีชมพู เป็น ไมค์ ก็คือเสียงไมค์ไว้อัดเสียงครับ
                    ส่วน Line In ทำหน้าที่คล้าย ไมค์เพียงแ่ค่ไว้เสียงกับ เสียงจากแหล่งอื่นเช่น Ipod/VDO/VCD เพื่อบันทึกเป็นไฟล์ เสียง ซึ่งใช้ได้กับทุกอย่างที่ เสียบเป็น แจ๊กหูฟังได้ครับ
                    พวกเครื่องเล่น VCD อะไรพวกนี้ก็อัดได้นะครับ ใช้สาย RCAเป็น mini ครับ
                    ส่วน Rear หรือ สีเ ทาน่าจะเป็น 7.1 ไปแล้ว - -" อย่างพึ่งไปยุ่งกับมันครับ

หวังว่าพอจะช่วยได้บ้างครับ

Comment

Originally posted by bua_narak View Post
                      พอจะถ่าย รูป ที่หลังคอมให้ใหม่หน่อยได้ไหมครับ

อ่านไม่ออกจริงๆ - -"
                      แต่ถ้าปกติ มันต้องใช่ 3.5 to 2RCA 3เส้น [ในที่นี้มันก็คือ แจ๊กหูฟังสเ ตอร์ริโ อ เ ป็น แจ๊ก2หัว]
                      เป็นคู่หน้า และคู่หลัง และ Cen+sub
                      คู่หน้าในที่นี้คือ พ๊อทช์ ที่่ต่อลำโพงเดิมๆแหละครับ น่าจะเป็นสีเขียว เข้า Fr Fl
                      ส่วนคู่ หลัง เรียกว่า Side ครับ ผม ในที่นี้น่าจะเป็น สีดำ จากข้อมูลด้านบน ใช่สายแบบเดิม ต่อเข้า Sr Sl
                      Centerกับ sub ดูจากข้างหลังแล้ว ให้ใช้สาย เหมือนเดิม ต่อจาก สีเหลือง เข้าช่อง C+SW นะครับ

ส่วนสีชมพู เป็น ไมค์ ก็คือเสียงไมค์ไว้อัดเสียงครับ
                      ส่วน Line In ทำหน้าที่คล้าย ไมค์เพียงแ่ค่ไว้เสียงกับ เสียงจากแหล่งอื่นเช่น Ipod/VDO/VCD เพื่อบันทึกเป็นไฟล์ เสียง ซึ่งใช้ได้กับทุกอย่างที่ เสียบเป็น แจ๊กหูฟังได้ครับ
                      พวกเครื่องเล่น VCD อะไรพวกนี้ก็อัดได้นะครับ ใช้สาย RCAเป็น mini ครับ
                      ส่วน Rear หรือ สีเ ทาน่าจะเป็น 7.1 ไปแล้ว - -" อย่างพึ่งไปยุ่งกับมันครับ

หวังว่าพอจะช่วยได้บ้างครับ

หลังคอม มันไม่มีตัวหนังสื่ออะไรเลยครับ มันเป็นรูปสัญญาณ เฉยๆ

Comment

Originally posted by CrAzYdOg View Post
                        ข้อมูล อันนี้ได้มาจาก Acer ครับ

รบกวนทีครับ ว่ามันต่อยังไง

สีชมพู = > Port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Microphone
                        สีเขียว = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Line in output
                        สีฟ้า = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Line in port
                        สีเทา = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Rear speaker out port
                        สีเหลือง = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Center speaker subwoofer port
                        สีดำ = > port ที่ใช้เชื่อมต่อสำหรับ Side speaker out port

************************************************ รบกวนขอแบบว่า ตัวอย่าง เอาสีเหลือง ไป ต่อ กับ ตัว C อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ปล. ผมไม่เข้าใจจิงๆครับ (โง่) เฮ่อ เบื่อ ชีวิต ตัวเอง
                        ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องเสียงจากคอมนะ แต่ถ้ารายละเอียดเป็นไปตามที่ว่ามานี้นี้
                        สีดำ น่าจะเป็น FL กับ FR หมายถึงคู่หน้า
                        สีเทา น่าจะเป็น SL กับ SR หมายถึงคู่หลัง
                        สีเหลือง น่าจะเป็น C กับ SW หมายถึงเซนเตอร์กับซับวูฟเฟอร์

หรือไม่งั้นก็ สีเขียว เป็น FL กับ FR หมายถึงคู่หน้า ส่วนสีดำ เป็น SBL กับ SBR คือลำโพงหลังอีกสองตัวของระบบ 7.1 (ซึ่งกรณีของคุณไม่ต้องใช้งาน)
                        Last edited by Nick; 18 Jan 2009, 13:34:58.

Comment

ว้าววววว กระจ่าง เลยครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

ว่างๆมาดื่มเบียร์ กันครับ PM มาน่ะ ผม อยู่ โชคชัย 4

^^

Comment

Working...
                          X