Announcement

Collapse
No announcement yet.

______HDD มีปัญหาอีกแล้ว_________

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ______HDD มีปัญหาอีกแล้ว_________

มันขึ้น ตาม ในภาพเลย นะครับ เป็นไฟล์หนัง เกือบ 40 Gb เลยไลท์ลงแผ่นไม่ได้ ก็ไม่คิดว่าจะเรื่องจนได้ ผมแค่ ลากมันไปอยุ่ folder ที่สร้างใหม่ พอจะกดดู ขึ้นแบบนี้เลย ลอง fix scan ดูแล้ว ก็ไม่ได้ครับ ช่วยทีนะครับ เพราะ ข้างใน สำคัญกว่า HARD WARE อีกครับ เหอะๆๆ กว่าจะload มาได้ ประมาณ 6เดือน
    HDD ของ ซีเกต์ต 80 Gb SATA2

ขอความกรุราครับ

ช่วย ทีนะครับ

ขอโทด ทีต้องดันกระทู้ครับ

Comment

ลองเข้าไปก๊อปใน command line ดูครับ

Comment

..

Originally posted by tassapon View Post
        ลองเข้าไปก๊อปใน command line ดูครับ

ทำยังไงครับ ผม ไม่เก่งครับ อธิบายทีครับ

คนอื่นมีวิธีไหนบอกหน่อยนะครับ อย่าเก็บไว้นะครับ

Comment

มันบอกว่า เป็น bad ครับ เฉพาะ บางส่วนน้ะครับใช้โปรแกรม File Scavenger 3.0 กู้แล้ว แล้วมันแจ้ง ครับ ทำไงดีครับ มีข้อมูลอยุ่ folder อีกต้องเยอะ

ช่วยแนะนำ โปรแกรม แก้BAD หน่อยสิครับ แนะครับ ขอ ร้อง เลย HDD ลูกนี้ผมเก็บอะไรที่ผมต้องศึกษาไว้ชั่วชีวิตเลยครับ กว่าจะหาได้แต่ละความรู้นั่นมันช่างลำบากแต่ จะมาพัง ปัญหา จากHDD ซีเกต์ต ห่วยๆๆๆ ไม่ไหวอ่ะครับ พอกับ ซีเกตต์ ซะทีครับ ฝากฝั่งอะไรไว้ที่มันไม่ได้เลย เวรเอ๋ย

Comment

มันเป็นไฟล์อะไรครับ โหลดมาตั้ง6เดือน ผมสงสารเลยนะเนี่ย ถ้ามีจะได้ช่วยไรท์ส่งไปให้ครับ

Comment

มันเป็นไฟล์ หนัง และ พวกสื่การสอนอ่าครับ หลายอย่างมากๆๆครับ

ช่วยบอกวิธีเอาคืนก็พอครับ กับ วิธี ซ่อมBAd

Comment

ลองใช้คำสั่ง chkdsk ดูครับไว้จัดระเบียบข้อมูลอาจจะช่วยได้

วิธีเข้าComand line

พิม cmd ใน Run

มันก็จะขั้นมา

พิมchkdsk เพื่อเรียกโปรแกรมออกมาใช้งาน

Comment

ผม ใช้โปรแรกม Easy Recovery Pro v 6.04 และ File scavenger
                  มันแจ้ง error ทุกโปรแรกม เลย อ่านคราวๆๆว่า bad sector อ่ะครับ เลย ตัดสินใจ Format
                  แล้วใช้โปรแรกม File scavenger มันยังขึ้น error อีก งงเลยกู จะทำยังกะ Hard disk sata2
                  ซีเกต ตัวนี้ ดีครับ ลบไป ไฟล์ที่load มา 6 เดือน หายไป 2นาที เหอะๆๆ HHD จังไรแมน

กูให้***เก็บไฟล์กูไว้เชยๆๆๆ ไม่ได้ให้เสีย ไอ้เวร ขอด่ามันหน่อยเหอะครับ

ตัวที่ มี BAD มันเป็นตัวที่2 นะครับ ไม่มีระบบ ปฎิบัติการ มีแต่ข้อมูล
                  Last edited by momaymint; 26 Feb 2007, 13:58:46.

Comment

ฟังจากที่เล่ามาว่าได้ทำไรไปบ้างแล้ว เป็นผมก็คงทำเหมือนที่คุณทำแหละครับ แต่ถ้ามันไม่ได้ เป็นผมก็จนปัญญาเหมือนกันครับ

Comment

...

เพิ่มรูป ครับ

Comment

สรุปแล้ว ว่าผม ต้องเอา ไปเปลี่ยนครับ มันเกิดBAD

Comment

ถ้าเป็น bad sector จริง ๆ ก็ใช้โปรแกรม Utility ช่วย อาจหาย ย้ำ อาจหาย ครับ ถ้ามันไม่ไปเขียนทับส่วนที่สำคัญมากที่ข้อมูลอยู่
                          แต่อีกส่วนก็อย่าลืมว่า เครื่องมีการลงโปรแกรมในการ Protect folder หรือ Drive ไว้หรือเปล่า แล้วลืมเอาออก บางทีมันก็ขึ้น Error อย่างที่เห็นนั่นแหละครับ ไปดูก่อนละกัน

Comment

Working...
                          X