overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: มือใหม่อยากมีกล้องบ้าง แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default มือใหม่อยากมีกล้องบ้าง แนะนำหน่อยครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทดก่อนนะครับที่ตั้งกระทู้ แนวนี้

คือผมไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย อยากจะซื้อมาลองใช้ลองศึกษา ลองเล่นดู
    ตอนนี้ดูอยู่2ตัว ของ canon 450d กับ 40d
    ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    1. เอาตัวไหนดีกว่าระหว่าง 450d กะ 40d
    2. เห็นเค้าบอกว่าจะไม่ผลิต2รุ่นนี้แล้ว มีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
    3. ประกันร้าน กะ ประกันศูนย์ เอาแบบไหนดีกว่าครับ ต่างกันไง(ประกันร้านเค้าไม่มีใบรับประกันมาให้หรอ)
    4. ซื้อมาเค้าจะมีอุปกรณ์อะไรให้เราบ้างครับ เราต้องหาซื้ออะไรเพิ่มหรือป่าว
    5. ช่วยแนะนำร้้านหน่อยครับ ผมทำงานแถวชิดลม

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ขอตอบแค่เท่าที่ทราบนะครับ เพราะคำถามแบบนี้ บางทีก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของคนเหมือนกัน

1. เอาตัวไหนดีกว่าระหว่าง 450d กะ 40d

โดยส่วนตัวผมเลือก 450d ครับ เพราะใหม่กว่า 40d ได้ความละเอียดที่เพิ่มขึ้นเล็กน้อย แต่ก็มีเสียบางอย่างไปเหมือนกัน เช่น 40d เก็บรูปเป็น sRAW (ขนาดเล็กกว่า RAW แต่ไม่บีบเท่า jpg) ได้ แล้วก็ตั้ง temp ของ white balance เองได้ แล้วก็ body ที่ทำจากโลหะ รวมไปถึงการป้องกันฝุ่น + ความชื้นด้วย แต่สิ่งเหล่านี้ ก็ต้องแลกมาด้วยราคาของ 40d ที่สูงกว่า แต่ถ้ามีเงิน ก็แนะนำให้เล่น 40d ไปเลยครับ

2. เรื่องไม่ผลิต 2 รุ่นนี้ ก็คงอีกไม่นานครับ เพราะชิป digic 4 ออกมาแล้วนี่ การทำงานที่เร็วขึ้น + noise ที่น้อยลงในช่วง ISO สูง แถมความละเอียดของภาพก็สูงขึ้นไปอีก ถ้าพูดถึงข้อดี ก็คือเราจะได้เห็นเทคโนโลยีใหม่ๆครับ ซึ่งราคาก็คงไม่ต้องพูดถึง แพงขึ้นไปอีกแน่นอน ของเก่าก็ถูกลง ข้อเสียคือ คนซื้อไปแล้วน้อยใจครับ เพิ่งซื้อทั้งที ราคาตกฮวบซะงั้น (ก็ model change แล้วนี่)

3. ประกันร้าน มีปัญหา ก็ร้านซ่อมครับ ประกันศูนย์ ก็ส่งให้ศูนย์ซ่อม แต่บางร้าน ถึงจะประกันร้านจริง แต่ถ้ามีปัญหาก็ส่งศูนย์ครับ ข้อนี้แล้วแต่บุคคลครับ แต่ผมซื้อกล้องมาหลายเดือนละ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ ใช้แบบถนอมๆของก็อยู่กับเรานานครับ
    ถ้าความต่าง ก็คงจะเป็นที่ ประกันศูนย์ - ศูนย์นำเข้า ไม่ก็ประกอบที่นี่ (ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าข้อไหน) ศูนย์ก็จะรับผิดชอบเรื่องประกันเองครับ แต่ประกันร้าน คือร้านไปหิ้วมาจากต่างประเทศ เป็นประกันศูนย์ของประเทศอื่น ถ้าไปอยู่ประเทศนั้น ก็ส่งศูนย์ประเทศที่ import เข้ามาได้ครับ ร้านก็ถือว่า ถ้าเค้าทำให้การประกันยุ่งยาก เค้าก็รับผิดชอบเรื่องการประกันเองก็แล้วกัน โดยการซ่อมด้วยตัวเองซะเลย

4. ซื้อมา อุปกรณ์หลักๆเลยก็มีพวกแผ่น driver สายต่อ สายห้อยคอ อะไรเล็กๆน้อยๆน่ะครับ ส่วน lens kit ก็ต้องดูที่ร้านที่จะซื้อเลยครับ ... อาจจะซื้อแต่ body แล้วก็เลือกเลนส์มาเข้าคู่เองก็ได้ครับ
    ส่วนพวกแฟลช grip ขาตั้ง remote shutter ฯลฯ ก็ต้องหาเอาเองครับ พวกนี้ถือว่าเป็นของเล่นฟุ่มเฟือยสำหรับคนเริ่มเล่นครับ ^-^

5. ลองไปเดิน it mall ก็ได้มั้งครับ นั่งรถ bts มาลงอโศกละต่อ mrt ไป 2 สถานี - ลงพระราม 9 ก็ถึงละ ลองดูร้าน pix-one ชั้น 2 ก็ได้ครับ แต่ถ้ามีเวลา ก็ลองเดินๆดูโปรโมชั่นร้านอื่นๆก่อนก็ได้ แต่ตอนที่ผมซื้อร้านนี้ถูกที่สุดแค่นั้นเอง
    ที่อื่นๆก็อาจจะลองไปดูที่ mbk, central world ก็ได้นะครับ มีหลายร้านอยู่ แล้วแต่สะดวกครับ

อืมม ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
    เลือกไม่ถูกเลย เงินถึงตัว 40D นะแต่ ผมเป็นคนตัวเล็กมือก็เล็ก จับ 450D แล้วรู้สึกพอดีมือกว่า
    ถึงจะไม่แน่นเท่า 40D ก็เหอะ มาดูคุณสมบัติแล้ว 40D ก็ดีกว่าน่าเล่นกว่า คง เอาตัว 40D (เด๋วมือคงใหญ่ขึ้นเอง 55+)

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ lens kit ของ 40D อย่างน้อยๆเค้าต้องให้ตัวไหนเรา อะครับ
    18-55 หรือป่าว
    แล้วมันพอเพียงกับคนเริ่มเล่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

เลนส์ที่ให้มาก็เพียงพอกับการใช้งานทั่วไปครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

1. ผมแนะนำ 40D ครับ ถ้างบถึงทั้งสองตัวนะครับ
    40D ใช้สะดวกกว่า ไวกว่า แข็งแรงกว่า การโฟกัสดีกว่า การจับถือก็มั่นคงแนบแน่นกว่าครับ

2.ผลดีคือมันจะตกรุ่น ราคาจะถูกครับ
    ผลเสียคือ ถ้ามันหมดไปนานๆ มันก็จะเริ่มไม่มีอะไหล่ครับ
    แต่จริงๆแล้ว 40D นั้นมันเหมือนๆกับรุ่น 30D 50D ครับ อุปกรณ์หลายๆอย่างพื้นฐานเดียวกันครับ
    น่าจะยังอยู่ไปได้อีกนานครับ แม้ Body จะเลิกผลิตก็ตาม แต่อุปกรณ์เสริมน่าจะยังมีให้เลือกใช้ได้ครับ
    รวมทั้งอะไหล่ก็น่าจะมีมารองรับได้ครับ มองหลัก 5 ป ข้างหน้าีเลยครับ ยังไหวอยู่ ถือเป็นรุ่นมาตรฐานครับ
    ส่วน 450D เป็นรุ่น Entry Level มีเข้ามีออก มีมามีไป มีเปลี่ยนตามเทคโนโลยีครับ ไม่แน่ว่า 500D หรือ 550D จะยังมีอะไรมาสำรองให้ 450D หรือเปล่า ผมมองอายุมันอยู่ไม่เกิน 3 ปีครับตัวใหม่อาจจะเปลี่ยนไปเยอะ

3. ประกันศูนย์จะแพงกว่าอยู่พอสมควรครับ แต่หากไม่มีประสบการณ์มาเลย การเริ่มกับศูนย์ก็เป็นสิ่งดีครับ

4. ในกล่องจะมีอุปกรณ์พื้นฐานครับ สายคล้องคอ ที่ชาร์จ แบต สายลิงค์ คู่มือ ไดรเว่อร์ ลองเช็คได้จากคู่มือครับ เปิดมาดูเลยว่าในกล่องจะมีไรมาบ้าง

5. ชิดลม ไป MBK สิครับ ใกล้สุดๆแล้ว เลือกร้านใหญ่ๆ ไว้ใจได้ไว้ก่อนครับ

เลนส์ Kit ขั้นต่ำ 18-55 IS เพียงพอต่อการฝึกฝนเรียนรู้ครับ
    ชุดที่เป็น 17-85 IS ก็จะแพงกว่าราวๆหมื่นนึง

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ไม่ลองดู Nikon Sony บ้างหรอคับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Nikon D90

(นอกประเด็นมากๆ) แต่ของเขาดีนะ!

OverclockZone Member OJARU's Avatar

40D จะได้เด่นที่ ความแข็งแรงและเป็นมืออาชีพมากกว่า ซึ่งถ้าจับ 450D ได้ถนัดกว่า ผมก็อยากแนะนำ 450D นะ
    เพราะอย่างอื่นตามกันไม่มาก เอาเงินที่เหลือไปซื้อเลนส์ดีกว่าครับ
    หรือไม่ก็ลองข้ามไปดู D90 ตัวนี้ก็มาแรงทีเดียว มันยอดมาก จนทำให้หลายคนยอมย้ายค่าย ขาดทุนกันไปเป็นหมื่นๆ แต่ไม่มีใคร ไม่พอใจมัน

D90 หรอครับ มาทำให้คิดอีกแล้ว อิอิ
    แต่ไงก็ขอบคุณนะครับ
    แต่เท่าที่ศึกษามา nikon สีมันสดไปอะ ชอบแบบสมจริงมากกว่าครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by kslostman View Post
    D90 หรอครับ มาทำให้คิดอีกแล้ว อิอิ
    แต่ไงก็ขอบคุณนะครับ
    แต่เท่าที่ศึกษามา nikon สีมันสดไปอะ ชอบแบบสมจริงมากกว่าครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    ขอเถียง (ชนฝาเลย!! ว่าสมจริง ไม่สมจริง อยู่ที่คนถ่าย)

มันปรับได้

เอาสด เอาซีด

สดจนเวอร์ ซีดจนแห้ง ได้หมดครับ

Prime ของ เลนส์ ก็มีส่วนนะงิ

OverclockZone Member Hutch's Avatar

กล้องมีหลายค่าย ทุกค่ายก็มีขอดีเหมือนกันหมดครับ ถ่ายรูปได้เหมือนกัน ต่างกันก็ตรงจุดเด่นของแต่ละค่ายครับ
    รูปจะดีไม่ดี อยู่ที่คนถ่ายด้วย และที่คาดไม่ได้คือเลนส์ครับ ผมว่าให้มืออาชีพแค่ไหน สุดท้ายก็มาแปลงกายที่ Photoshop ครับ นอกเสียจากภาพจะออกมาเป็นที่พอใจแล้วจริงๆ

Quote Originally Posted by Hutch View Post
    กล้องมีหลายค่าย ทุกค่ายก็มีขอดีเหมือนกันหมดครับ ถ่ายรูปได้เหมือนกัน ต่างกันก็ตรงจุดเด่นของแต่ละค่ายครับ
    รูปจะดีไม่ดี อยู่ที่คนถ่ายด้วย และที่คาดไม่ได้คือเลนส์ครับ ผมว่าให้มืออาชีพแค่ไหน สุดท้ายก็มาแปลงกายที่ Photoshop ครับ นอกเสียจากภาพจะออกมาเป็นที่พอใจแล้วจริงๆ
    สุดท้ายจะ PS หรือไม่ อยู่ที่ Mind Set มากกว่าครับ

และก็ วัตถุดิบไม่ดี ปรุงไปก็ไม่อร่อยครับ

Moderator

แนะนำ D90 อีกเสียง

Bookmarks

Bookmarks