Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพัง ไม่รู้สาเหตุ ช่วยหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพัง ไม่รู้สาเหตุ ช่วยหน่อยค่ะ

คือเมื่อเดือนก่อน คอมแฮงค์ตลอดเวลาออนไลน์ แต่ใช้งานอื่นๆไม่มีปัญหาเลย เลยยกไปร้านให้ช่างตรวจ ช่างบอกทุกอย่าง ok. แต่เขาต้องเปลี่ยน power supply ให้ใหม่ และลงวินมีให้ (เดิมเราใช้98)พอเอาเครื่องกลับมาบ้านใช้ไปได้วันเดียวอาการเดิมก็มาอีกคือออนไลน์ปั๊บก็แฮงค์ บางทีก็รีสตาร์ทเอง แถมจอยังกระพริบเป็นเส้นๆ (นี่ก็เป็นเฉพาะเวลาออนไลน์ ถ้าไม่ออนไลน์ไม่เป็นเลยค่ะ) คราวนี้ช่างคนเดิมบอกว่าเป็นที่โมเด็ม ให้เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ไปใช้ของทรู ( เดิมเราใช้ทีโอทีค่ะ)ส่วนจอกระพริบเพราะการ์ดจอเสีย เราชักไม่แน่ใจ เลยขอให้เค้าเพิ่มการ์ดแลนในเครื่องให้เพราะโมเด็มเราเป็น usbกับแลนพอร์ท ตั้งใจจะเปลี่ยนมาต่อด้วยสายแลนเอาเผื่อจะหาย แล้วขอให้ลงวินโดส์xpให้ ช่างเงียบไปสี่วัน เราโทรไปถามข่าวเขาบอกว่าคอมพังแล้ว ต้องเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ เขาบอกว่าเปลี่ยนแล้วหายแน่ๆแต่เราชักไม่แน่ใจในตัวช่าง ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะว่ามันเป็นอะไร ถ้ามีปัญหามากอยากเปลี่ยนยกชุดมากกว่าเปลี่ยนทีละชิ้น ขอบคุณมากๆค่ะ

ลองเปลี่ยน ไดร์เวอร์ดูก่อนครับ ทุกอันเลยไล่ที่ละตัว

Comment

อาการเหมือนเครื่องผม

หาไดร่เวอร์มาลงให้ดีโหลดจากเว็บตัวล่าสุด

มะก่อนผมก้อเปน

แล้วเกมออนไลน์ลองเปิดเต็มจอดูคับอาการค้างจะหายไป

Comment

เปลี่ยนช่าง เถอะครับ

Comment

ว่าแต่ช่างคนนี้ น่าไว้ใจขนาดไหนอ่ะครับ ทำไมเอาไปซ่อมที แล้วบอกเสียทีละอย่าง 2 อย่างเลยอ่ะ วิเคราะห์ปัญหาไม่ค่อยเครียร์เลย ระวังเจอแบบนี้จะเสียค่าซ่อมแพงเอานะครับ

Comment

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยค่ะ ตอนนี้เครื่องอยู่กับช่าง เขาบอกว่าจะลองเปลี่ยนHDD.ให้ ถ้าไม่หายก็คืน HDD.เขา ไม่ต้องเสียเงิน แต่สงสัยจังค่ะว่าแล้วเขาไม่มีHDD.ของเขามาเปลี่ยนลองกับเครื่องเราเลยเหรอ จะได้รู้ว่ามันเสียที่ HDD.จริงหรือเปล่า

Comment

เปลี่ยนร้านซ่อมดูนะ ร้านนี้คงเริ่มไล่อาการมั่วแล้ว

Comment

ผมว่าช่างกำลังจะโกงแล้วล่ะครับ ทางที่ดีขอเครื่องคืนมาเลยจะดีกว่าครับ

Comment

คุณไปโว้ยเลยเอา power supply โมเด็ม การ์ดจอ การ์ดแลน สายแลน ฮาร์ดดิสก์ไปคืนเพราะช่างบอกว่าเสียนั้นเปลี่ยนมานั้นมันไม่หายเพราะนั้นขอคืน และจากอาการที่บอกมาผมว่าเป้นที่ไวรัสลงวินโด้ใหม่น่าจะหายส่วนที่จอเป็นเส้นๆลองดูรอบๆบริเวนที่ตั้งคอมว่ามีอุปกรณ์ไฟฟ้าไรกวนหรือป่าว
                  ถ้าคอมเก่ามากอย่าอัพเกรดเลยครับซื้อใหม่เลยชุดใหม่ราคาไม่ถึงหมื่นแล้ว

Comment

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะยกเข้าร้านก็ต่อเมื่อจนปัญญาแล้ว

Comment

เหอๆ เจอช่างมั่วแบบนี้เซ็งแย่ๆหาเรื่องฟันลูกค้า

Comment

ผมเคยเจอเครื่องน้อง อาการคล้ายๆกันนะครับ แต่เครื่องน้องนั้นมัน เครื่องกำเนิดจากนรกครับ

ซื้อมา2ปี ส่งเคลมทุกอย่าง ยกเว้น เคส กะ การ์ดจอ ซื้อจาก ร้านที่ อุบลฯ สงสัยหลอกขายเครื่อง

ประกันร้านมันจนมันรวยกิจการใหญ่โต แต่ว่านะ อาการที่ว่า ตอนเครื่องน้องผมเป็น คือ เล่นอะไร

ก็ได้ที่ไม่ต่อเนตจะไม่เป็นอะไร พอเข้าเกมออนไล จะค้างทุกที ลองให้ช่าง เช็ค bad ดูครับเพราะ

อาการที่ว่ามา เครื่องน้อง เป็นที่ HDD จริงๆ

ปล. อ้างอิงจาก ประสบการณ์อันน้อยนิดแต่เกิดขึ้นจริงในชีวิตครับ อิอิ

Comment

เปลี่ยนช่างเป็นสิ่งที่ควรทำให้เร็วที่สุดเลยครับ

Comment

เหมือนที่ 2-3 คนบอกมาอะครับ อันดับแรก เปลี่ยนช่าง ไม่ก้อร้านซ่อม ครับ

Comment

น่าสงสัยที่บอกว่าจอกระพริบตอนเล่นเกมส์ออนไลด์นั้น น่าจะมาจากไดร์เว่อร์การ์ดจอนะครับ

Comment

Working...
                              X