overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: การแบ่งหลายๆ Partition มันช่วยอะไรได้ มีข้อดียังไงครับ

OverclockZone Member PaNDolA's Avatar

Default การแบ่งหลายๆ Partition มันช่วยอะไรได้ มีข้อดียังไงครับ

คือเมื่อก่อนจน มีแค่ 80 g ก็ไม่กระไร

แต่เดวนี้แอบพัฒนา มี 1 tb

เหนเค้าแบ่งกันเยอะแยะ 4 - 5 ไดว์

เลยไม่เข้าใจครับ

ต่างกันแบ่ง 2 ไดว์ แร้วไปซอยเป็น folder ยังไง

มันมีข้อดี ข้อเสียยังไง

เห็นนิยมกันจัง

รบกวนช่วยทำให้ผมหายโง่ทีเถอะครับ

สาธุ........

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ง่ายต่อการ แยกแบ่งหมวดหมู่ จำแนก ไฟล์ต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
    เวลาอยากจะ format ไดร์อีกไดร์หนึ่งก็สามารถย้ายไฟล์สำคัญไฟฝากใว้อีกไดร์ เพื่อ format แล้วก็ย้ายกลับมาอีกที
    ขึ้นกับความเหมาะสม ของแต่ละคน
    ส่วนตัวใช้ HDD 640 GB แบ่งเป็น 4 ไดร์
    OS 50 GB ( ลง OS )
    DATA 100 GB ( ทั่วไป เบ็ตตเล็ด โปรแกรมต่างๆ )
    GAME 200 GB (ไฟล์เกมส์ที่ใช้ Setup และ โฟล์เดอร์ Install เกมส์)
    BIT 250 GB ( Download / Upload )
    Last edited by TWK.; 16 Jan 2009 at 17:43:10.

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

นี่งับของผม

แบ่งเยอะมากๆ

HDD4 ลูก

OverclockZone Member tomaito's Avatar

มีข้อเสียเหมือนกันครับ

เวลาไฟล์ติดไวรัส แล้วจะฟอแมตเครื่อง
    แล้วเราไม่รู้ว่าไฟล์ไหนมันติดไวรัส ก็ย้ายไฟล์นั้นไปDriveอื่น สรุปว่าไวรัสมันก็ไม่หมดซะที - -

ถ้าอยากได้เร็วๆ ให้Raid กันคับ หุๆ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ปกติเเล้วการเเบ่ง partition จะเเบ่งเเค่ 2 ไดว์นะครับ
    การเเบ่งหลาย ๆ ไดว์ทำให้ยุ่งยากเเก่การค้นหาครับ
    น่าจะทำการเเบ่ง Folder ไว้จะง่ายกว่าการเเบ่งนะครับ

เครื่องผมก็เเบ่งสองเเหละครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นคับ

OverclockZone Member tnpsound's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ง่ายต่อการ แยกแบ่งหมวดหมู่ จำแนก ไฟล์ต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
    เวลาอยากจะ format ไดร์อีกไดร์หนึ่งก็สามารถย้ายไฟล์สำคัญไฟฝากใว้อีกไดร์ เพื่อ format แล้วก็ย้ายกลับมาอีกที
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ของผม 640GB 3ลูก
    1. แบ่ง 4
    2. แบ่ง 2
    3. แบ่ง 2

แบ่งเพื่อให้ง่ายต่อการแยกหมวดหมู่ครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

รก หาของไม่เจอ เก็บดีเกิน

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

หลักๆผมแบ่งให้มันหาไฟล์ง่ายและสะดวกเวลาลงWindowsใหม่ หรือเวลาติดไวรัสน่ะครับ
    ของผม250GBแบ่งไว้3 (เครื่องDesktopนะ)
    1. > Windows + Programs
    2. > ภาพ+ เพลง+ หนัง
    3. > โหลดบิต

โน็ตบุ๊คผมแบ่ง2
    1. > Windows + Programs
    2. > ภาพ + เพลง + หนัง + โหลดบิต

ผมไม่กล้าซอยย่อยจัด เดี๋ยวสับสนในชีวิตแบบเพื่อนผม
    320 + 160 พี่แกแบ่งไปอย่างละ3Partition เวลาไปจัมพ์ข้อมูลทีล่ะโคตรสับสนเลย

OverclockZone Member PaNDolA's Avatar

อืมมมมมมมมมมม

ทีทำงานผม ใช้ 4 ไดว์นะครับ (160 g)

รู้สึกมั่วๆ เรยมา ถามเพื่อเป็นข้อมูลเปรียบเทียบ

พอมาทีบ้าน (1 tb) ก็อยากทำหัยดีๆ หน่อย

หลักๆ ที่แบ่งหลายๆ ได้ว์เพื่อให้เป็นหมวดหมู่

แต่ตรงนี้ผมว่า แบ่ง 2 ไดว์แร้ว ซอยย่อยก็ได้

แ้ล้วการ ย้ายไฟล์ ในไดว์เดียวกันจะทำได้เร็วกว่าข้ามไดว์ด้วย

ที่นี้ข้อแตกต่างคือ

เวลา format อย่างที่คุณ kwt กล่าวไว้

มันจะง่ายกว่า คือ ย้ายข้อมูลไปฝากไว้

เมื่อเสร็จก็ย้ายกลับมาได้

ถือว่าเป็นการป้องกันไว้ก่อนในวันข้างหน้า

เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลแสนร๊ากกกกก

งั้นก็แบ่งซัก 3-4 ไดว์คงกำลังดี

ไม่ต้องไปเยอะแยะมากมาย

ขอบคุณทุกท่านมั่กๆ ครับที่ช่วยกรุณาให้ข้อมูล ^^)/

OverclockZone Member kavin's Avatar

แล้วแต่ชอบครับ

OverclockZone Member lilxennlil's Avatar

เข้ามาเก็บความรู้ก่อนจะซื้อฮาดดิสใหม่

OverclockZone Member

ตามหัวข้อนะคับ เพิ่มเติมจากคนที่ตอบไปแล้ว เวลาdefrag มันเร็วก่าคับ ^^
    แล้วปกติผมไม่ค่อยย้ายข้ามไดร์ฟ ด้วยสิปัญหาเรื่องช้าเลยไม่ค่อยมี(นาน ๆที)
    ผมว่า แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคนอ่ะคับ อย่างผมลงสองโอเอส ก็โอเอสละไดร์ฟเลย (เยอะไปมะ)
    ที่เหลือก็เก็บข้อมูล แล้วแต่สะดวกของแต่ละคน ที่ลงสองโอเอสเพราะเผื่อมีปัญหา+ต้องใช้งานเร่งด่วนจะได้ทำงานได้เลย

OverclockZone Member dek-kom's Avatar
    http://www.krapalm.com/

ผมว่ายิ่งไดร์เยอะ ๆ ยิ่งช้านะครับ ถ้า HD 1 ลูก แบ่ง สะ 4-5 ไดร์ที่อยู่ลำดับ 4-5 จะอ่านข้อมูลช้า
    แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ไดร์ที่เยอะ ๆ จริง ๆก็แบ่ง ๆไปเถอะครับ อย่างของผมมี 160 แบ่งเป้น 2 ไดร์ ส่วน 80 กับ 250
    ไม่แบ่งครับ
    การทำงานของ HD ก็ทำงานตามหลักวิทยาศาสตร์ เรื่องการเคลื่อนที่ ของวงกลม ลองคิดดูนะครับ วงกลม ส่วนไหนของวงกลมจะเคลื่อนที่ได้เร็วสุด

OverclockZone Member suan111's Avatar

ถ้าจัดระเบียบดีๆ มันก็ง่ายในการจัดการครับ แต่ถ้าจัดระเบียบไม่ดี ต่อให้แบ่งเยอะหรือน้อยยังไงก็ไม่เวิร์ค ...แต่อย่างต่ำต้อง 2 เผื่อฟอร์แมตอ่ะ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เอาง่าย ๆ นะงับ

ไดรว์นานเล็กแต่หลายไดรว์ มันสะดวกในการ Defrag Scandisk กว่าไดรว์ขนาดใหญ่มากโข

OverclockZone Member sef007's Avatar

แบ่งแค่ 2 ลูก พอแล้ว อันนึง C = ลง windows , D = เก็บไฟล์ที่ต้องการ

แค่นี้ก็คงพอแล้ว...

Bookmarks

Bookmarks