Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจาก ax78 แต๊ป เลยมาลงกับ M3A78-EM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจาก ax78 แต๊ป เลยมาลงกับ M3A78-EM

ก้อ หลังจากพยายามลองของด้วยการ flash bios เป็น .13 ผ่าน โปรแกรมแฟลชของ abit ax78ก้อพบว่าบอร์ดสุดรัก (ตัวเก่า) ได้จากไปแว้วด้วยอาการอันสงบ (สงบจริงๆ ไม่ขึ้นหน้าจอ ไม่ร้องเรยสักเอะ) ด้วยความที่อยู่ต่างประเทศไม่สามารถส่งเครมได้เพราะไม่สะดวก เลยไปถอยเจ้า M3A78-EM มาต่อชีวิตใหม่แทน
    สเปคตอนนี้คือ
    phenomX4 9550 2.2 (default)
    asus M3A78-EM
    sapphire HD4850 512MB 1st version , modulated with ThermalRight T-Rad2 @690/1173 (ยังไม่กล้าแฟลชครับ ตัวแต๊ปอีก)
    OCZ SLI edition DDR2 800 1GBx2

อยากทราบครับว่า
    1.ตอนนี้ cpu idle @ 52-54 C ร้อนไปปล่าวครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน
    2.คิดว่าถ้า clock เพิ่มแล้ว น่าจะไปได้ถึงประมาณไหนครับ กับซิงค์เดิมๆ
    3.พอจะมีแนวทางการลาก ดึง ดันให้หน่อยได้ไหมครับ
    4.heatsink cpu เสริม ซื้อของยี่ห้อไรดีครับ กำลังเล็งอยู่แต่ไม่รู้ตัวไหนแหล่มบ้าง (budget 1.5k bath งับ)

ขอบคุณทุกๆ นะครับที่แวะเข้ามาดูมาตอบ
    รัก AMD สุดหัวจายยย

2.6/2.7 ซิ้งเดิมก็เอาอยู่ครับ เปลี่ยนซิ้งค์ผมว่าไม่คุ้มเพราะ 9550 วิ่งบัสไม่เกิน 250 หรืออาจเป็นตัวของผมคนเดียวเปล่าไม่รู้.
    ปล.แต่มีตังค์อยากให้มันเย็นขึ้น 8-10 c.ก็ Zalman 9700NT/Scythe Zipang เกิน1.5k.ทั้งสองตัว.
    Last edited by OWNER; 16 Jan 2009, 18:44:50.

Comment

ขอบคุณครับ เด๋วจะลองดันดูบ้างละ

Comment

bus มันตันแค่ 250 จิงหรอครับ ????

Comment

Originally posted by Pawitarez View Post
          bus มันตันแค่ 250 จิงหรอครับ ????
          จริง แถวๆนี้แหละ

Comment

พี่วิกรครับ ไบออสตัวใหม่สุด แฟลชแล้วจะดีป่าวครับ

Comment

ของเดิม v0701 ครับ

Comment

Originally posted by Pawitarez View Post
                ก้อ หลังจากพยายามลองของด้วยการ flash bios เป็น .13 ผ่าน โปรแกรมแฟลชของ abit ax78ก้อพบว่าบอร์ดสุดรัก (ตัวเก่า) ได้จากไปแว้วด้วยอาการอันสงบ (สงบจริงๆ ไม่ขึ้นหน้าจอ ไม่ร้องเรยสักเอะ)
                ขอบคุณทุกๆ นะครับที่แวะเข้ามาดูมาตอบ
                รัก AMD สุดหัวจายยย

Comment

ขอถามหน่อยครับAX78 มันมีออนบอร์ดเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Orochimaru_pu View Post
                    ขอถามหน่อยครับAX78 มันมีออนบอร์ดเปล่าครับ
                    AX78 มัน Chip 770 ไม่มี VGA on board ครับ ถ้าจะเล่น onboard ไปสอย 780 โลด

Comment

Originally posted by Roby1892 View Post
                      AX78 มัน Chip 770 ไม่มี VGA on board ครับ ถ้าจะเล่น onboard ไปสอย 780 โลด
                      ขอบคุณครับ

Comment

ูู^^^^ แหมแฟนแต่ละคน แหล่มๆ หมดเรยนะ

แต่ชอบคนสามมากก่าง่ะ อิอิ

ax78 ม่ายมี vga on board ครับ แต่ทำครอสไฟร์ได้นะจะบอก แต่แแบบ 16/4 แปลกๆ ดีนะ

วิศวกรของ abit เค้าเก่งมากเรย บอร์ดคล๊อคดีด้วย แต่เสียดาย คงไ่ม่มีผลงานให้ติดตามต่อกะค่ายนี้

Comment

เรื่องซิงค์ ผมแนะนำว่าโปะไปอีกร้อยนึง เอา Core-Contact Freezer จะคุ้มกว่า(ถ้ายังไม่มีซิลิโคนดี ๆ ใช้) เพราะพวกเล่นแถมซิลิโคน TX-2 มาให้หลอดนึงเต็ม ๆ ซนหน่อยก็แกะซิงค์ชิปเซ็ทบนเมนบอร์ดมาทาได้ เย็นลงอีกพอควร

Comment

จดดดๆๆ ขอบคุณครับ ^^

Comment

ผลงานครับ ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ พี่วิกรหรือเพื่อนๆ คนไหนก้อได้ครับ

Comment

Working...
                              X